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SHUKRANI 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi imekamilisha tathmini ya Uchaguzi Mkuu 

wa Mwaka 2020. Tathmini imefanyika ili kupata taswira ya jinsi 

uchaguzi ulivyoendeshwa na kupata maoni yatakayosaidia 

kuboresha chaguzi zijazo. Aidha, Tume isingeweza kukamilisha zoezi 

hili pasipo ushirikiano wa wadau mbalimbali wa uchaguzi ambao 

walishiriki katika kutoa maoni na mapendekezo wakati wa 

majadiliano na mahojiano yaliyofanyika ili kukusanya taarifa.  

Tume inatoa shukrani kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa ushirikiano 

uliowezesha kufanyika na kukamilika kwa tathmini hii.   

Vilevile, Tume inawashukuru wapiga kura, vyama vya siasa, 

makundi maalum, wananchi na wadau wengine wote ambao kwa njia 

mbalimbali walichangia kufanikisha zoezi hili.  

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inaamini kuwa taarifa hii ya tathmini 

itatumiwa na wadau wa uchaguzi ikiwa ni nyenzo muhimu katika 

kufanya maboresho na maandalizi ya chaguzi zijazo.    

  

 Jaji (R) (Mst.) Semistocles S. Kaijage  

MWENYEKITI  

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
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DIBAJI 

Matokeo ya tathmini yanaonesha kuwa, Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020 uliendeshwa kwa mafanikio. Matokeo hayo yametokana na 

ushirikiano ambao Tume ilipata kutoka kwa wadau wa uchaguzi 

ikiwemo Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar, vyama vya siasa, watazamaji wa uchaguzi, 

vyombo vya habari, wapiga kura, taasisi na asasi za kiraia pamoja na 

wadau wengine.  

Aidha, mafanikio hayo yamechangiwa zaidi na jinsi watendaji na 

wadau wa uchaguzi walivyotekeleza wajibu wao kwa kuzingatia 

sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na maelekezo ya Tume pamoja na 

matumizi ya mifumo ya kieletroniki ya uchaguzi. Hali hii iliwezesha 

kuwa na uchaguzi huru, wa haki na wa kuaminika.  

Taarifa hii imeainisha maoni na mapendekezo ya wadau walioshiriki 

katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Maoni yaliyotolewa 

yameangazia utendaji wa Tume katika kuratibu, kusimamia na 

kutekeleza shughuli za uchaguzi katika hatua mbalimbali. Hatua hizo 

ni pamoja na uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, 

maandalizi ya vifaa vya uchaguzi, uteuzi wa watendaji wa uchaguzi, 

uteuzi wa wagombea, kampeni za uchaguzi, kupiga kura, kuhesabu 

kura, kujumlisha na kutangaza matokeo. Vilevile, tathmini imeainisha 

changamoto zilizobainishwa katika kila hatua na mapendekezo 

yaliyotolewa na wadau ya kuboresha chaguzi zijazo.  

Tathmini hii inakusudiwa kutoa mrejesho kwa wadau wa uchaguzi 

juu ya namna ambavyo Tume imetekeleza jukumu lake la kikatiba na 
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kisheria katika kusimamia na kuratibu uendeshaji wa shughuli za 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Tume inatarajia kuwa, matokeo 

yaliyopatikana yatatumika kuboresha utekelezaji wa shughuli za 

Tume ili kuzifanya chaguzi zijazo kuwa bora zaidi.  

 

 

 

 

 

 

  



xi 
 

MUHTASARI WA TAARIFA 

Taarifa hii inahusu tathmini ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 

iliyofanyika kuanzia Novemba, 2020 hadi Disemba, 2020. Lengo 

lilikuwa kupata mrejesho kutoka kwa wadau jinsi Tume ilivyotekeleza 

majukumu yake wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020.    

Taarifa ya tathmini imegawanyika katika sura tano. Sura ya kwanza 

ni utangulizi ambayo inaelezea mfumo wa siasa Tanzania, majukumu 

ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi na muundo wa Tume. Sura ya pili 

inaelezea misingi, malengo na matarajio ya tathmini. Sura ya tatu 

inaelezea wigo na vigezo vilivyotumika katika kuchagua maeneo ya 

kufanyia tathmini, njia zilizotumika kukusanya takwimu na 

uchakataji wa takwimu. Sura ya nne inaelezea matokeo ya tathmini na 

sura ya tano ni hitimisho na mapendekezo.  

Tathmini imefanyika katika mikoa 24 kati ya hiyo, mikoa 22 ni ya 

Tanzania Bara na mikoa miwili (2) ni ya Tanzania Zanzibar. Katika 

mikoa hiyo, tathmini ilifanyika katika majimbo 48 ambapo majimbo 44 

yalikuwa ya Tanzania Bara na majimbo manne (4) yalikuwa ya 

Tanzania Zanzibar.  Kwa ujumla, tathmini ilihusisha jumla ya 

walengwa 1,874 miongoni mwao wakiwemo waratibu wa uchaguzi 

wa mikoa, wasimamizi wa uchaguzi, wasimamizi wasaidizi wa 

uchaguzi ngazi ya kata, maafisa ugavi, maafisa uchaguzi, viongozi wa 

vyama vya siasa, wapiga kura, makundi ya wanawake, vijana, wazee 

na watu wenye ulemavu. Pia, ilihusisha kupitia taarifa za watazamaji 

wa uchaguzi wa ndani na wa kimataifa pamoja na asasi au taasisi 

zilizopata vibali vya kutoa elimu ya mpiga kura.  



xii 
 

Vigezo vilivyotumika kuchagua maeneo ya kufanya tathmini 

vilizingatia mwitikio wa wapiga kura, idadi ya kura zilizokataliwa na 

uwakilishi wa kanda za uchaguzi na idadi ya wapiga kura. Ukusanyaji 

wa takwimu ulifanyika kwa njia ya madodoso, mahojiano ya ana kwa 

ana, mikutano na watendaji wa uchaguzi, majadiliano na makundi ya 

wazee, walemavu, wanawake na vijana.   

Matokeo ya tathmini yanaonesha kuwa, Tume imetekeleza majukumu 

yake ya kikatiba na kisheria kwa ufanisi katika Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020. Hii inadhihirishwa na uwepo wa kesi chache 

zilizofunguliwa kupinga matokeo au mwenendo wa uchaguzi 

ambapo kwa ujumla kesi 15 zilifunguliwa. Kwa upande wa Ubunge 

kesi nne (4) zilifunguliwa na kwa upande wa madiwani zilifunguliwa 

kesi 11. Idadi hii ya kesi ni ndogo ikilinganishwa na kesi 246 za 

uchaguzi zilizofunguliwa katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 

ambapo kesi 52 zilikuwa za Ubunge na kesi 194 zilikuwa za Udiwani.  

Vilevile, matokeo yanaonesha kuwa Tume ilifanya vizuri katika 

kuwashirikisha wadau wa uchaguzi, kuratibu kampeni za uchaguzi, 

kutoa elimu ya mpiga kura, kusimamia mchakato wa kupiga kura, 

kuhesabu kura, kujumlisha kura na kutangaza matokeo.  Pamoja na 

mafanikio yaliyoonekana, matokeo ya tathmini yamebainisha kuwepo 

kwa changamoto kadhaa katika baadhi ya maeneo kama utoaji elimu 

ya mpiga kura, uapishaji wa mawakala, kampeni za uchaguzi na 

mwitikio wa wapiga kura siku ya uchaguzi.   

Tathmini imeainisha mapendekezo ya wadau na jinsi ya kuboresha 

utekelezaji wa shughuli za Tume katika baadhi ya maeneo kwa 
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chaguzi zijazo. Mapendekezo yanalenga kuboresha sheria za 

uchaguzi, utoaji wa elimu ya mpiga kura kwa kuifanya iwe endelevu 

na kuongeza mwitikio wa wapiga kura katika chaguzi zijazo.
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

1.1 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

Tume ilianzishwa tarehe 13 Januari, 1993 kwa kuzingatia masharti ya 

ibara ya 74(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977. Kwa mujibu wa ibara ya 74(7) ya Katiba, Tume ni idara 

huru inayojitegemea na inafanya maamuzi rasmi kuhusu utekelezaji 

wa majukumu yake kwa vikao.  

1.1.1 Muundo wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

Kwa kuzingatia ibara ya 74(1) na (2) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, ikisomwa pamoja na 

kifungu cha 4(1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, Tume 

inaundwa na Wajumbe saba. Wajumbe hao ni Mwenyekiti na 

Makamu Mwenyekiti ambao wanapaswa kuwa na sifa ya Jaji wa 

Mahakama Kuu au Mahakama ya Rufani au mtu mwenye sifa ya 

kuwa Wakili na amekuwa na sifa hizo kwa muda usiopungua miaka 

15. Katika uteuzi wao, Rais atazingatia kuwa endapo Mwenyekiti ni 

mtu anayetoka sehemu moja ya Muungano, Makamu wake atakuwa 

ni mtu anayetoka sehemu ya pili ya Muungano. 

Mjumbe mwingine atateuliwa kutoka miongoni mwa wanachama wa 

Chama cha Wanasheria Tanganyika (Tanganyika Law Society - TLS). 

Wajumbe wanne watatakiwa wawe na uzoefu wa kutosha wa 

kuendesha au kusimamia uchaguzi wa Wabunge au sifa nyingine 

kama ambavyo Rais wa Jamhuri ya Muungano atakavyoona inafaa 

kwa utekelezaji wa majukumu ya Tume.  
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Ibara ya 74 (7) ya Katiba ikisomwa pamoja na kifungu cha 4(4) na 6 vya 

Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, Mkurugenzi wa Uchaguzi 

ndiye Katibu na Mtendaji Mkuu wa Tume.  Tume inazo 

idara sita, ofisi ya Zanzibar na vitengo vitatu vinavyoongozwa 

na Wakurugenzi na Wakuu wa vitengo. Idara na vitengo hivyo ni 

vifuatavyo: - 

(i)   Idara ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali watu;  

(ii)   Idara ya Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini; 

(iii)  Idara ya Usimamizi wa Ununuzi na Lojistiki; 

(iv)   Idara ya Usimamizi wa Uchaguzi; 

(v) Idara ya Uandikishaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

na TEHAMA; 

(vi)   Idara ya Habari na Elimu ya Mpiga Kura; 

(vii)  Ofisi ya Zanzibar; 

(viii)  Kitengo cha Uhasibu na Fedha; 

(ix)  Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani; na 

(x)  Kitengo cha Huduma za Sheria. 

1.1.2  Majukumu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi  

Kwa kuzingatia matakwa ya ibara ya 74(6) na 78 za Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 zikisomwa pamoja na 

kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na 

kifungu cha 86A cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 

292, majukumu ya Tume ni haya yafuatayo:- 

(i) kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura katika 

uchaguzi wa Rais na Wabunge katika Jamhuri ya Muungano;  
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(ii) kusimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi wa Rais na 

Wabunge;  

(iii) kuchunguza mipaka na kuigawa Jamhuri ya Muungano katika 

maeneo mbalimbali kwa ajili ya uchaguzi wa Wabunge;  

(iv) kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura na 

uendeshaji wa uchaguzi wa madiwani;   

(v) kutoa Elimu ya mpiga kura kwa nchi nzima pamoja na 

kuratibu, kusimamia taasisi na watu wanaotoa elimu hiyo;   

(vi) kuteua na kuwatangaza Wabunge Wanawake wa Viti 

Maalum; na  

(vii) kuteua na kuwatangaza Madiwani Wanawake wa Viti 

Maalum.  

1.2  Mzunguko wa Uchaguzi Tanzania  

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inasimamia na kuratibu uendeshaji wa 

uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani. Uchaguzi huo hufanyika 

kila baada ya kipindi cha miaka mitano.  

Jukumu hilo hutekelezwa kwa mujibu wa ibara ya 65 ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, ikisomwa pamoja 

na kifungu cha 12 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 

292. Tume hufuata mzunguko wa uchaguzi ambao umegawanyika 

katika awamu tatu. Awamu hizo ni shughuli kabla, wakati na baada 

ya uchaguzi. Shughuli katika awamu hizo zimeoneshwa kwenye 

Mchoro Na. 1.  
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Mchoro Na. 1: Mzunguko wa Uchaguzi 
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SURA YA PILI 

TATHMINI YA UCHAGUZI MKUU 

2.1.  Utangulizi 

Tathmini baada ya utekelezaji wa majukumu huziwezesha Taasisi 

kujua ni kwa jinsi gani wadau wake wa ndani na nje wanavyouona 

utendaji kazi wa Taasisi husika. Wadau hao hutoa maoni na 

mapendekezo mbalimbali ambayo huonesha maeneo ambayo taasisi 

imefanya vizuri na ambayo yanahitaji maboresho. Kwa kutumia 

matokeo ya tathmini, taasisi huweka mikakati ya kuboresha 

utekelezaji wa majukumu ili kufikia matarajio ya wadau wake.   

Tathmini baada ya uchaguzi ni sehemu muhimu katika kukamilisha 

mzunguko wa uchaguzi. Baadhi ya nchi zimekuwa zikifanya tathmini 

baada ya kukamilisha uchaguzi mkuu kupitia Tume za Uchaguzi za 

nchi husika kwa lengo la kupima utendaji kazi wakati wa uchaguzi. 

Matokeo ya tathmini yameziwezesha Tume hizo kufanya maboresho 

katika utekelezaji wa programu mbalimbali za uchaguzi. Baadhi ya 

nchi ambazo zimefanya tathmini ni pamoja na Canada (2011), Ghana 

(2012), India (2019) na Kenya 2013.  

Baada ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015, Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi kwa mara ya kwanza ilifanya tathmini ya utekelezaji wa 

shughuli za uchaguzi katika maeneo mbalimbali nchini.  Matokeo ya 

tathmini yalitoa picha ya jinsi ambavyo Tume iliendesha uchaguzi. 

Tume ilibaini maeneo ambayo yalikuwa ni muhimu kuyaboresha ili 

kuwa na uchaguzi bora zaidi. Baadhi ya mambo yaliyobainika na 

kufanyiwa kazi ni pamoja na kuongezwa kwa vituo vya kupigia kura 
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kutoka 65,105 vilivyokuwepo mwaka 2015 hadi 81,567 mwaka 2020, 

kuunganishwa kwa mifumo mbalimbali ya uchaguzi, Msajili wa 

Vyama vya Siasa kuongezewa jukumu la kutoa elimu ya uraia, 

kuboreshwa kwa posho za watendaji wa vituo na kuboreshwa kwa 

ulinzi siku ya uchaguzi.  

2.2  Tathmini ya Uchaguzi Mkuu 

Tume baada ya kusimamia na kuratibu uendeshaji wa Uchaguzi Mkuu 

wa Mwaka 2020, imefanya tathmini ili kupata mrejesho kutoka kwa 

wadau kuhusu zoezi la uchaguzi mkuu lilivyoendeshwa. Tathmini hii 

imebainisha mafanikio na changamoto zilizojitokeza wakati wa 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na uendeshaji 

uchaguzi. Vilevile, kupitia zoezi la tathmini Tume imepokea maoni na 

mapendekezo ya wadau ya jinsi ya kuboresha utekelezaji wa 

majukumu yake katika chaguzi zinazofuatia.  

2.3 Msingi wa Tathmini  

Tume ya Taifa ya Uchaguzi imeazimia kuendelea kuboresha 

utekelezaji wa majukumu yake ya kikatiba na ya kisheria ya 

kusimamia na kuratibu uchaguzi wa Rais na Wabunge katika Jamhuri 

ya Muungano na Madiwani wa Tanzania Bara. 

Maboresho hayo yanakusudia kuongeza uwazi na uwajibikaji katika 

shughuli za uchaguzi ili kuleta ufanisi zaidi na kuendelea kukuza 

demokrasia nchini kwa kusimamia chaguzi zilizo huru, za haki na 

kuaminika. Hivyo, msingi mkuu wa kufanya tathmini baada ya 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 ulitokana na kuzingatiwa kwa 

mambo yafuatayo: - 
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2.3.1 Kukamilisha Mzunguko wa Uchaguzi 

Katika kutekeleza majukumu yake, Tume huzingatia mzunguko wa 

uchaguzi ambao umeainisha majukumu yanayotekelezwa kabla, 

wakati na baada ya uchaguzi. Tathmini ya uchaguzi ni mojawapo ya 

majukumu yanayotakiwa kutekelezwa baada ya uchaguzi kukamilika. 

Hivyo, ni muhimu kwa Tume kutekeleza jukumu hilo ili kupata 

mwelekeo wa maandalizi ya uchaguzi unaofuata. 

2.3.2 Mwongozo wa Mfumo wa Tathmini na Ufuatiliaji wa Mwaka 

2014 

Mwongozo wa Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa mwaka 2014 

uliotolewa na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora, unazitaka taasisi za umma kufanya ufuatiliaji na 

tathmini kila baada ya kukamilisha mazoezi makubwa ya kitaifa. 

Hivyo, tathmini hii pamoja na mambo mengine imefanyika ili kukidhi 

matakwa ya mwongozo huo. 

2.3.3 Mpango Mkakati wa Tume wa Mwaka 2016/17 - 2020/21 

Tume inatekeleza Mpango Mkakati wa miaka mitano wa mwaka 

2016/17 hadi 2020/21, Mpango huo umeainisha jinsi ambavyo Tume 

imejipanga kutekeleza majukumu yake ikiwa ni pamoja na Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020. Tathmini imefanyika ikiwa ni utekelezaji wa 

majukumu yaliyoainishwa katika Mpango Mkakati wake.  

2.4 Malengo ya Kufanya Tathmini 

Tathmini imefanyika ili kujua hali halisi ya zoezi la Uchaguzi Mkuu 

wa Mwaka 2020 lilivyoendeshwa. Vilevile, tathmini ililenga mambo 

yafuatayo: - 
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2.4.1 Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Kuelekea Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume ilifanya uboreshaji 

wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa awamu mbili kama 

ilivyoelekezwa katika kifungu cha 15(5) cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 21(5) cha Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Tathmini ililenga kupata maoni kuhusu 

jinsi zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

ulivyoendeshwa na kupata mapendekezo ya kuboresha zoezi hilo kwa 

chaguzi zijazo.  

2.4.2 Ushirikishwaji wa Wadau katika Mchakato wa Uchaguzi  

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inatekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia matakwa ya Katiba na sheria. Katika mchakato wa 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume ilishirikisha wadau 

mbalimbali wa uchaguzi ikiwemo Serikali, vyama vya siasa, asasi za 

kiraia, vyombo vya habari, viongozi wa dini, makundi maalum, taasisi 

za ulinzi na usalama na watazamaji wa uchaguzi.   

Ushirikishwaji wa wadau unasaidia kuleta uwazi na kuongeza ufanisi 

katika shughuli za uchaguzi. Tathmini ililenga kupima ushirikishwaji 

wa wadau katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 na kubaini jinsi 

ushirikishwaji unavyoweza kuboreshwa katika chaguzi zijazo. 

2.4.3 Kampeni za Uchaguzi 

Kwa mujibu wa kifungu cha 51 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 

ya 343, Tume iliratibu shughuli za kampeni za uchaguzi kwa 

kushirikisha vyama vya siasa, wagombea na wadau wengine kwa 

kuzingatia matakwa ya sheria, kanuni na maadili ya uchaguzi ambayo 
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wagombea na vyama vya siasa vilipaswa kuzingatia wakati wote wa 

kampeni. Vilevile, tathmini ililenga kubaini iwapo sheria, kanuni na 

maadili ya uchaguzi vilifuatwa wakati wa uendeshaji wa kampeni za 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 na kubaini changamoto zozote 

zilizojitokeza katika kipindi hicho. 

2.4.4 Ufanisi wa Sheria, Kanuni, Maadili ya Uchaguzi na Maelekezo 

ya Tume  

Tume inasimamia na kuratibu uchaguzi kwa mujibu wa sheria, 

kanuni, maadili ya uchaguzi na maelekezo mbalimbali ya Tume kwa 

watendaji wa uchaguzi. Sheria, kanuni na maadili ya uchaguzi 

yanapaswa kufuatwa na wadau wote wanaohusika kipindi chote cha 

mchakato wa uchaguzi. Kwa msingi huo, tathmini imefanyika ili 

kubaini iwapo sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na maelekezo ya 

Tume kama yalieleweka na yalisaidia katika kusimamia na kuratibu 

uchaguzi na iwapo yanahitaji kufanyiwa maboresho katika chaguzi 

zijazo.   

2.4.5  Kupima Utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura katika Mchakato wa 

Uchaguzi 

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume ilitoa elimu ya mpiga 

kura kwa kutumia njia mbalimbali kama vile vipindi vya redio, gari la 

matangazo la Tume, runinga, magazeti, mitandao ya kijamii, magari 

ya matangazo ya halmashauri na vipeperushi. Tathmini ilifanyika ili 

kuangalia iwapo wapiga kura walikuwa na uelewa wa kutosha 

kuhusu elimu ya mpiga kura iliyotolewa na iwapo njia zilizotumika 

kutoa elimu hiyo zilifikisha ujumbe uliokusudiwa.  
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Vile vile, tathmini ililenga kubaini iwapo muda uliotumika katika 

kutoa elimu ya mpiga kura ulitosha kuwaelimisha wapiga kura. 

2.4.6 Mrejesho wa Jinsi Zoezi la Kupiga Kura Lilivyofanyika 

Ufanisi wa mchakato wa kupiga kura unategemea watendaji wa vituo 

kufuata taratibu zilizowekwa pamoja na maelekezo ya Tume. Baadhi 

ya taratibu hizo ni pamoja na muda wa kufunguliwa kwa vituo vya 

kupigia kura, utambulisho wa mpiga kura, upangaji wa vituo vya 

kupigia kura na uwepo wa mawakala wa vyama vya siasa katika vituo 

vya kupigia kura.  

Tathmini hii ililenga kubaini iwapo taratibu za kupiga kura na 

maelekezo ya Tume yalifuatwa ipasavyo na kubaini kama watu wenye 

mahitaji maalum na makundi maalum katika jamii walipewa 

kipaumbele. Aidha, tathmini ililenga kupata mapendekezo ya 

kuboresha kupiga kura kwa chaguzi zijazo.    

2.4.7 Maeneo Yenye Mwitikio Mdogo wa Wapiga Kura  

Matokeo ya kura za kiti cha Rais katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2015 yalibainisha kuwa kati ya wapiga kura 23,161,440 

walioandikishwa, wapiga kura 15,596,110 sawa na asilimia 67.34 

walijitokeza kupiga kura. Aidha, wakati wa Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020, kati ya wapiga kura 29,754,699 walioandikishwa katika 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, wapiga kura waliojitokeza kupiga 

kura ni 15,091,950 sawa na asilimia 50.72. Takwimu hizi zinabainisha 

kuwepo kwa mwitikio mdogo wa wapiga kura kwa mwaka 2020 

ikilinganishwa na uchaguzi uliopita wa mwaka 2015.  
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Tathmini ililenga kubaini sababu za baadhi ya wapiga kura 

walioandikishwa kupiga kura kutojitokeza siku ya uchaguzi na kupata 

mapendekezo ya kuboresha chaguzi zijazo. Mwitikio wa wapiga kura 

katika chaguzi kuu sita (6) zilizopita ni kama inavyooneshwa kwenye 

Jedwali Na.1. 

Jedwali Na. 1: Mwitiko wa Wapiga Kura katika Chaguzi Mbalimbali 

Na. Mwaka 
wa 

Uchaguzi 

Wapiga Kura 
walioandikishwa 

Wapiga Kura 
Waliojitokeza 
kupiga Kura 

Wapiga Kura ambao 
hawakujitokeza 

kupiga Kura 

Idadi % Idadi % 

1. 1995 8,929,969 6,846,681 76.7 2,083,288 23.3 

2. 2000 10,088,484 8,517,598 84.43 1,570,886 15.57 

3. 2005 16,442,657 11,365,477 69.12 5,077,180 30.88 

4. 2010 20,137,303 8,626,303  42.84 11,511,000  57.16 

5. 2015 23,161,440 15,596,110  67.34 7,565,330  32.66 

6. 2020 29,754,699 15,091,950  50.72 14,662,749  49.2 
Chanzo: Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

2.4.8 Uwepo wa Kura Zilizokataliwa  

Uchaguzi wa kiti cha Rais wa Mwaka 2015, jumla ya kura 402,248 

zilikataliwa sawa na asilimia 2.58 ya kura zote zilizopigwa, mwaka 

2020 jumla ya kura 261,755 zilikataliwa sawa na asilimia 1.73 ya kura 

zote zilizopigwa, ikilinganishwa na asilimia 1.6 ya kiwango cha 

kimataifa. Pamoja na takwimu kuonesha kura zilizokataliwa 

zimepungua ikilingalishwa na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015, bado 

kuna changamoto ya kuwepo kwa kura nyingi zilizokataliwa katika 

baadhi ya maeneo. Hivyo, tathmini ililenga kubaini sababu za kuwepo 

kwa kura nyingi zilizokataliwa katika baadhi ya maeneo. Jedwali Na.2 

linaonesha mwenendo wa kura zilizokataliwa kwa Uchaguzi Mkuu 

wa Mwaka 1995 – 2020.  
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Jedwali Na. 2: Kura Zilizokataliwa katika Chaguzi Mbalimbali 

Na. Mwaka wa 
Uchaguzi 

Wapiga Kura 
walioandikishwa 

Wapiga Kura 
Waliojitokeza 
kupiga Kura 

Kura 
Zilizoharibika/ 

Kataliwa 
Idadi % Idadi % 

1. 1995 8,929,969 6,846,681 76.7 333,936 4.92 

2. 2000 10,088,484 8,517,598 84.43 343,162 4.60 

3. 2010 20,137,303 8,626,303  42.84 227,889  2.65 

4. 2015 23,161,440 15,596,110  67.34 402,248 2.58 

5. 2020 29,754,699 15,091,950  50.72 261,755  1.73 

Chanzo: Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
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SURA YA TATU 

MBINU ZILIZOTUMIKA KUFANYA TATHMINI 

3.1  Utangulizi 

Tathmini hii imefanyika kwa kutumia mbinu mbalimbali za 

ukusanyaji wa takwimu ambazo zimeiwezesha Tume kupata mrejesho 

wa jinsi Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 ulivyoendeshwa. Mbinu 

hizo ni pamoja na kuweka vigezo vya kuchagua maeneo ya tathmini, 

wigo na maeneo ya tathmini, njia zilizotumika kukusanya takwimu, 

sampuli ya waliohojiwa na uchambuzi wa takwimu. 

3.2 Wigo na Maeneo ya Tathmini 

Zoezi la tathmini lilifanyika katika mikoa 24, kati ya hiyo mikoa 22 

ilikuwa ya Tanzania Bara na mikoa miwili (2) ilikuwa ya Tanzania 

Zanzibar. Katika mikoa hiyo yalihusika majimbo 44 ya Tanzania Bara 

na majimbo manne (4) ya Tanzania Zanzibar. Orodha ya mikoa na 

halmashauri zilizofanyiwa tathmini ni kama inavyooneshwa kwenye 

kiambatisho Na.1.  

Tathmini hii ilifanyika kuanzia Novemba hadi Disemba, 2020 na 

iliangazia mchakato wa uchaguzi kuanzia hatua ya uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, uteuzi wa wagombea, kupiga kura 

hadi kujumlisha na kutangaza matokeo.  

Katika zoezi hili Tume ilifanya mikutano na watendaji wa uchaguzi 

ambao ni waratibu wa uchaguzi mikoa, wasimamizi wa uchaguzi, 

maafisa uchaguzi na maafisa ugavi. Vilevile, kulikuwa na mahojiano 

ya ana kwa ana na wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata, 
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wasimamizi wa vituo vya kupigia kura, viongozi wa vyama vya siasa 

na wapiga kura. Pia, kulikuwa na majadiliano na makundi maalum 

katika jamii ikiwemo wazee, vijana, wanawake na watu wenye 

ulemavu. Aidha, tathmini ilipitia taarifa zilizowasilishwa na taasisi na 

asasi zilizotoa elimu ya mpiga kura pamoja na taarifa za watazamaji 

wa uchaguzi wa ndani na wa kimataifa.  

3.3 Vigezo Vilivyotumika Kuchagua Maeneo ya Tathmini 

Kabla ya kuanza kwa zoezi la Tathmini ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020, Tume iliweka vigezo vya kuchagua maeneo ya kufanyia 

tathmini. Vigezo vilivyowekwa vilizingatia mambo yafuatayo: - 

(i) mwitikio wa wapiga kura (mwitikio mdogo, wa wastani na 

mkubwa);  

(ii) idadi ya kura zilizokataliwa; na 

(iii) uwakilishi wa kanda zote za uchaguzi.  

Vigezo hivyo vimeinishwa katika Mpango Mkakati wa Tume (NEC 

Strategic Plan) wa kipindi cha 2016/17 – 2020/21, kwamba katika 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, mwitikio wa wapiga kura ufikie 

angalau asilimia 71 na kura zilizokataliwa zisizidi asilimia 1.6. 

Katika zoezi hili la tathmini, mwitikio wa wapiga kura umeangaliwa 

kupitia kura za kiti cha Rais. Kwa madhumuini ya tathmini hii, 

mgawanyo wa mwitikio wa wapiga kura ulipendekezwa kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 3. 
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Jedwali Na. 3: Mgawanyo wa Mwitikio wa Wapiga Kura 

Na. Aina ya Mwitikio Asilimia 

1. Mdogo  0 - 50 

2. Wastani  51 - 70 

3. Mkubwa  71 - 100 

3.3.1 Maeneo Yenye Mwitikio Mdogo  

Maeneo yaliyokuwa na mwitikio mdogo wa wapiga kura ni maeneo 

yaliyokuwa na asilimia 0 hadi 50 ya wapiga kura waliojitokeza 

ikilinganishwa na idadi ya wapiga kura waliojiandikisha kwenye 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Kwa kuzingatia kigezo hiki 

majimbo 13 katika mikoa 12 yalichaguliwa kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na.4. 

Jedwali Na. 4: Maeneo Yenye Mwitikio Mdogo 

Mkoa Na. Jimbo Wapiga Kura 
Waliondikishwa 

Wapiga Kura 
Waliopiga Kura 

Idadi % 

TABORA 1. Tabora Mjini 181,757 54,964 30.24 

2. Nzega Mjini 63,691 19,571 30.73 

MWANZA 3. Nyamagana 348,891 122,990 35.25 

PWANI 4. Kibaha Vijijini 71,236 25,199 35.37 

ARUSHA 5. Arusha Mjini 374,281 133,307 35.62 

TANGA 6. Korogwe Vijijini 141,207 67,333 47.68 

RUVUMA 7. Songea Mjini 151,394 61,448 43.23 

NJOMBE 8. Makambako 71,372 30,987 43.42 

MBEYA 9. Mbeya Vijijini 184,495 81,992 44.28 

SONGWE 10. Vwawa 124,554 56,250 45.27 

IRINGA 11. Iringa Mjini 126,099 56,449 45.16 

KIGOMA 12. Kigoma Kaskazini 119,418 55,692 46.64 

RUKWA 13. Kalambo 128,498 59,972 46.67 
Chanzo: Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 2020 
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3.3.2 Maeneo Yenye Mwitikio wa Wastani  

Maeneo yaliyokuwa na mwitikio wa wastani wa wapiga kura ni 

maeneo yaliyokuwa na mwitikio wa wapiga kura kati ya asilimia 51 

hadi 70 ikilinganishwa na idadi ya wapiga kura walioandikishwa 

kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Majimbo 7 yaliyopo 

katika mikoa 5 yalichaguliwa kwa kuzingatia kigezo hiki kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.5. 

Jedwali Na. 5: Maeneo Yenye Mwitikio wa Wastani 

Mkoa Na. Jimbo Wapiga Kura 
Walioandikishwa 

Wapiga Kura 
Waliopiga Kura 

Idadi % 

SIMIYU 1. Itilima 168,285 86,748 51.55 

2. Bariadi 59,121 30,863 52.20 

LINDI 3. Lindi Mjini 251,274 132,649 52.79 

4. Mtama 91,844 50,188 54.64 

IRINGA 5. Kilolo 132,339 75,575 57.11 

SONGWE 6. Tunduma 97,856 57,383 58.64 

MWANZA 7. Ilemela 302,552 178,333 58.94 
Chanzo: Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 2020 

3.3.3 Maeneo Yenye Mwitikio Mkubwa  

Maeneo yaliyokuwa na mwitikio mkubwa wa wapiga kura ni maeneo 

yaliyokuwa na mwitikio wa wapiga kura kati ya asilimia 71 hadi 100 

ikilinganishwa na idadi ya wapiga kura walioandikishwa kwenye 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Majimbo 7 katika mikoa 6 

yalichaguliwa kutokana na kigezo hiki kama inavyooneshwa kwenye 

Jedwali Na.6. 
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Jedwali Na. 6: Maeneo Yenye Mwitikio Mkubwa 

Mkoa Na. Jimbo Wapiga Kura 
Walioandikishwa 

Wapiga Kura 
Waliopiga 

Kura 

Idadi % 

MJINI MAGHARIBI 1. Amani 12,048 8,499 70.54 

DAR ES SALAAM 2. Temeke 478,630 350,431 73.22 

MOROGORO 
3. Morogoro 

Mjini 
286,840 233,173 81.29 

4. Mvomero 206,590 181,269 87.74 

MJINI MAGHARIBI  5. Bububu 14,722 11,587 78.71 

SHINYANGA 6. Kahama 
Mjini 

216,579 211,588 97.70 

KILIMANJARO 7. Hai 133,897 117,829 88.00 
Chanzo: Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

3.3.4 Maeneo Yenye Kura nyingi Zilizokataliwa 

Maeneo yaliyokuwa na kura nyingi zilizokataliwa ni maeneo ambayo 

yalikuwa na zaidi ya asilimia 1.6 ya kura zilizokataliwa ikilinganishwa 

na kura zote zilizopigwa katika jimbo husika. Kwa kutumia kigezo 

hiki majimbo 8 katika mikoa 7 yalichaguliwa kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na. 7.  

Jedwali Na. 7: Maeneo Yenye Kura nyingi Zilizokataliwa 

Mkoa Na. Jimbo Asilimia ya Kura 
zilizokataliwa 

Geita 
1. Geita Mjini 2.74 
2. Geita Vijijini 2.83 

Kusini Pemba 3. Chakechake 2.87 
Singida 4. Singida Mashariki 3.04 
Mtwara 5. Mtwara Vijijini 3.43 
Lindi 6. Mtama 3.45 
Dodoma 7. Bahi 3.77 
Kusini Pemba 8. Chonga 5.70 

Chanzo: Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 2020    
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Mchoro Na. 2: Majimbo Yaliyofanyiwa Tathmini 

 

3.4 Njia Zilizotumika Kukusanya Takwimu 

Tume ilitumia njia mbalimbali katika kukusanya takwimu ambazo 

zilizotumika kutoa matokeo ya tathmini. Njia hizo ni pamoja na 

mahojiano ya ana kwa ana, ujazaji wa madodoso na majadiliano na 

makundi maalum katika jamii. Njia nyingine zilikuwa ni kufanya 

mapitio ya nyaraka mbalimbali ikiwa ni pamoja na taarifa za 

watazamaji wa uchaguzi, taasisi na asasi zilizotoa elimu ya mpiga kura 

na mikutano iliyowahusisha watendaji wa uchaguzi. 

3.4.1 Mahojiano ya Ana kwa Ana 

Mahojiano ya ana kwa ana yalifanyika kwa kutumia madodoso ya aina 

tatu ambayo yalikuwa yameandaliwa kwa ajili ya watendaji wa 

uchaguzi, viongozi wa vyama vya siasa na wapiga kura. Kila dodoso 

lilikuwa na maswali yaliyoandaliwa ili kupata taarifa zilizokusudiwa. 

Maswali hayo yalilenga kubaini iwapo:-  
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(i) sheria za uchaguzi, kanuni, maadili ya uchaguzi pamoja na 

miongozo na maelekezo mbalimbali ya Tume yalisaidia katika 

kuendesha uchaguzi;  

(ii) upatikanaji wa taarifa za uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura ulivyokuwa; 

(iii) elimu ya mpiga kura ilitolewa ipasavyo kipindi cha uchaguzi 

mkuu na ilieleweka kwa wadau; 

(iv) siku ya kupiga kura, watu wenye mahitaji maalum na makundi 

mbalimbali katika jamii walipewa vipaumbele; 

(v) wadau walishirikishwa katika mchakato wa uchaguzi kwa jinsi 

inayofaa; 

(vi) taratibu za uchaguzi zilifuatwa na watendaji wa uchaguzi;  

(vii) namna kampeni za uchaguzi zilivyoendeshwa; 

(viii) iwapo vifaa vya uchaguzi vilikidhi mahitaji na vilikuwa na 

ubora unaotakiwa; 

(ix) kama mawakala wa vyama vya siasa waliapishwa, changamoto 

za uapishaji na iwapo walitekeleza majukumu yao; 

(x) mazingira yaliyozunguka vituo vya kupigia kura yalikuwa rafiki 

na salama na wapiga kura walifika vituoni kwa urahisi; 

(xi) kufunguliwa na kufungwa kwa vituo vya kupigia kura na 

changamoto zilizojitokeza; 

(xii) kuhesabu kura na kutangaza matokea na changamoto 

zilizojitokeza 

(xiii) kuna sababu za kupungua kwa mwitikio wa wapiga kura kutoka 

67.34 asilimia mwaka 2015 hadi 50.72 asilimia mwaka 2020; 
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(xiv) wadau wa uchaguzi waliridhika na utendaji wa watendaji wa 

uchaguzi katika kushughulikia uteuzi wa wagombea; na 

(xv) kupata maoni ya wadau juu mchakato wa uchaguzi 

ulivyoendeshwa.  

Zifuatazo ni baadhi ya picha za mahojiano ya ana kwa ana 

yaliyofanyika kwenye baadhi ya mikoa. 

 
Afisa wa Tume Bi. Rose Msaki (aliyesimama) akiwaongoza viongozi wa vyama vya siasa 
kujaza madodoso – Mkoani Arusha  
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Afisa wa Tume Ndugu Richard Lugomela (wa kwanza kulia) akifanya mahojiano ya ana 
kwa ana na wapiga kura Mkoani Tabora 

3.4.2 Majadiliano na Makundi Maalum  

Majadiliano na makundi maalum yalijumuisha makundi ya wazee, 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. Majadiliano yalifanyika 

kwenye makundi hayo manne (4) kwa idadi tofauti kwa kuzingatia 

maeneo yaliyofanyiwa tathmini. Katika majadiliano hayo, jumla ya 

mikoa 24 ilichaguliwa ambapo mikoa sita (6) ilihusishwa katika 

kujadiliana na makundi ya wazee, mikoa saba (7) vijana, mikoa sita (6) 

wanawake na mikoa mitano (5) watu wenye ulemavu. Njia ya sampuli 

nasibu (random sampling method) ilitumika kuchagua mikoa kwa ajili ya 

kufanya majadiliano na mojawapo ya kundi maalum. Mikoa na 

makundi yaliyofanya majadiliano yanaonekana katika Jedwali Na. 8. 
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Jedwali Na. 8: Aina ya Makundi Maalum Yaliyofanya Majadiliano 
Na. Mikoa Kundi 
1. Arusha  

 
 

Wazee 

2. Kilimanjaro 
3. Singida 
4. Dodoma 
5. Tabora  
6. Kigoma 
7. Rukwa  

 
 
 

Wanawake 

8. Iringa 
9. Njombe 

10. Mbeya 
11. Ruvuma 
12. Mwanza 
13. Lindi  

 
 
 

Vijana 

14. Mtwara 
15. Morogoro 
16. Pwani  
17. Dar es Salaam 
18. Tanga 
19. Simiyu 
20. Shinyanga  

 
 

Watu wenye ulemavu 

21. Geita 
22. Songwe 
23. Mjini Magharibi  
24. Kusini Pemba 

Aidha, kila kundi lilijumuisha watu saba (7) kwa mchanganyiko wa 

wanaume na wanawake. Majadiliano hayo yalilenga mambo 

yafuatayo: - 

(i) maoni kuhusu mchakato wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2020 katika vipengele vya uteuzi wa wagombea, kampeni 
za uchaguzi, utambulisho wa mawakala wa vyama vya 
siasa katika vituo vya kupigia kura, kupiga kura na 
kutangaza matokeo; 

(ii) sababu za kupungua kwa mwitikio wa wapiga kura 
kutoka asilimia 67.34 kwa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2015 hadi asilimia 50.72 kwa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2020; 
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(iii) ushauri wa wadau wa uchaguzi kwa Tume katika 
kuboresha chaguzi nyingine zinazofuata ili mwitikio wa 
wapiga kura uwe mkubwa; 

(iv) kubaini mambo yanayoweza kufanywa na Tume ili 
kuwezesha umma kuwa na uelewa wa Tume inavyofanya 
kazi; 

(v) masuala gani yalifanyika sawa na ambayo hayakufanyika 
sawa katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; 

(vi) masuala yanayotakiwa kuboreshwa katika mchakato 
mzima wa uchaguzi unaoendeshwa na Tume; na 

(vii) masuala mengine muhimu ambayo wadau wa uchaguzi 
wanapendekeza ili Tume iyatilie mkazo katika kuyatatua. 

 

Afisa wa Tume Bi. Josephine Mchalange (wa kwanza kushoto) akifanya mahojiano na 
kundi la Wanawake wakati wa Tathnimi ya Uchaguzi Mkuu, 2020 mkoani Mwanza 

3.4.3 Mikutano na Watendaji wa Uchaguzi 

Tume ilifanya mikutano na waratibu wa uchaguzi wa mikoa, 

wasimamizi wa uchaguzi, maafisa uchaguzi na maafisa ugavi kutoka 

katika halmashauri na wilaya zote nchini kwa lengo la kupata 

mrejesho wa jinsi uchaguzi ulivyoendeshwa katika maeneo yao. 

Katika mikutano hiyo, watendaji walipata fursa ya kujadili katika 
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makundi na kubaini changamoto walizokutana nazo na kutoa 

mapendekezo ya jinsi ya kuboresha chaguzi zijazo. Kupitia mikutano 

hiyo, wahusika walijaza bango kitita lililowaongoza kutoa maoni na 

mapendekezo yao katika kila hatua ya mchakato wa uchaguzi. 

 

 
Watendaji wa uchaguzi wakiwa katika mkutano wa pamoja na viongozi wa Tume (hawapo 
katika picha) wakati wa Tathmini ya Uchaguzi Mkuu, 2020 katika ukumbi wa Morena 
Hotel – Dodoma mnamo tarehe 20 Novemba, 2020 

 

 
Wajumbe na Katibu wa Tume (wa pili kutoka kushoto) wakiongoza mkutano kati yao na 
watendaji wa Uchaguzi Mkuu, 2020 (hawapo katika picha) kuhusu Tathmini Mkutano 
ulifanyika Morena Hotel – Dodoma, tarehe 20 Novemba, 2020 

Wajumbe na Katibu wa Tume (wa pili kutoka kushoto) wakiongoza mkutano
kati yao na watendaji wa Uchaguzi Mkuu, 2020 (hawapo katika picha) kuhusu
Tathmini Mkutano ulifanyika Morena Hotel - Dodoma, Tarehe 20 Novemba,
2020

Watendaji wa uchaguzi wakiwa katika mkutano wa pamoja na viongozi wa 
Tume (hawapo katika picha) wakati wa Tathmini ya Uchaguzi Mkuu, 2020 katika
ukumbi wa Morena Hotel - Dodoma mnamo tarehe 20 Novemba, 2020
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3.4.4 Mapitio ya Nyaraka  

Katika kukusanya taarifa, Tume ilifanya mapitio ya taarifa za chaguzi 

mbalimbali. Taarifa hizo ni pamoja na taarifa za watazamaji wa 

uchaguzi, taarifa za taasisi na asasi zilizotoa elimu ya mpiga kura, 

taarifa ya utekelezaji wa shughuli za uchaguzi kutoka katika mikoa na 

halmashauri mbalimbali na taarifa za chaguzi kuu zilizopita. 

3.5 Sampuli ya Waliohojiwa  

Katika tathmini hii, sampuli ya watu waliohojiwa ilikuwa 1,874 

ambapo 1,706 walijaza madodoso na 168 walishiriki majadiliano ya 

makundi maalum. Kati watu 1,706 walihojiwa kwa kutumia 

madodoso, 954 walikuwa watendaji wa uchaguzi, 445 wapiga kura na 

307 walikuwa viongozi wa vyama vya siasa.  

Aidha, kati ya watu waliohojiwa wanaume walikuwa 1,176 sawa na 

asilimia 62.8 na wanawake walikuwa 698 sawa na asilimia 37.2 ya watu 

wote waliohojiwa.  Mchanganuo wa waliohojiwa ni kama 

inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9. 

Jedwali Na. 9: Sampuli ya Waliohojiwa kwa Jinsi 

Na. 
Waliohojiwa 

Jinsi 
Jumla 

Wanaume Wanawake 

1. Watendaji wa Uchaguzi 637 317 954 

2. Wapiga kura 244 201 445 

3. Viongozi wa Vyama vya Siasa 238 69 307 

4. Makundi Maalum 57 111 168 

Jumla 1,176 698 1,874 
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Aidha, kwa kutumia mahojiano kwa njia ya dodoso, mchanganuo wa 

waliohojiwa kwa kuzingatia umri unaonesha kuwa vijana (miaka 18 – 

35) walikuwa 596 sawa na asilimia 34.9, wenye umri kati ya miaka 36 

– 60 walikuwa 1,000 sawa na asilimia 58.6 na umri zaidi ya miaka 60 

walikuwa 110 sawa na asilimia 6.5.  Mchanganuo huo umeoneshwa 

katika Jedwali Na.10. 

Jedwali Na. 10: Mgawanyo wa Waliohojiwa kwa Umri 

Na. Waliohojiwa 
Umri 

Jumla 
18-35 36-60 Zaidi 60 

1. Watendaji wa Uchaguzi 338 579 37 954 

2. Wapiga kura 187 208 50 445 

3. Viongozi wa Vyama vya Siasa 71 213 23 307 

Jumla 596 1000 110 1,706 

 

3.6 Uchambuzi wa Takwimu 

Uchambuzi wa takwimu ulifanyika kwa kuandaa template za dodoso 

zote tatu kwenye mfumo wa takwimu wa Statistical Package for the 

Social Sciences (SPSS), kukagua madodoso ili kuangalia ujazaji, kuyapa 

mageresho majibu ya maswali yaliyohitaji ufafanuzi au yenye majibu 

ya kujieleza, kuingiza takwimu kwenye mfumo huo na kufanya 

marekebisho yaliyotokana na makosa ya kimfumo.  
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SURA YA NNE 

MATOKEO YA TATHMINI 

4.1  Utangulizi 

Matokeo ya tathmini iliyofanyika baada ya Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020, yametokana na takwimu zilizokusanywa kutoka 

makundi mbalimbali yaliyofikiwa. Makundi hayo yanajumuisha 

vyama vya siasa, wapiga kura, makundi maalum katika jamii na 

watendaji wa uchaguzi. Watendaji hao ni pamoja na waratibu wa 

uchaguzi wa mikoa, wasimamizi wa uchaguzi, wasimamizi wasaidizi 

wa uchaguzi ngazi ya kata, maafisa uchaguzi na watendaji wa vituo. 

Maeneo mbalimbali ya utekelezaji wa majukumu ya Tume yalifanyiwa 

tathmini ili kupata mrejesho wa jinsi Tume ilivyoendesha Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020. Maeneo hayo ni pamoja na ushirikishwaji wa 

wadau wa uchaguzi, kuzingatia sheria na kanuni za uchaguzi, 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, uteuzi wa 

wagombea, kampeni za uchaguzi, kupiga kura, mwitikio wa wapiga 

kura, kuhesabu kura pamoja na kujumlisha na kutangaza matokeo. 

Matokeo ya tathmini katika maeneo hayo ni yafuatayo:-  

4.2 Sheria, Kanuni, Maadili ya Uchaguzi na Maelekezo ya Tume  

Tume katika kusimamia na kuratibu uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, 

iliongozwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977, 

Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 

Wabunge za Mwaka 2020, Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
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(Uchaguzi wa Madiwani) za Mwaka 2020, Maadili ya Uchaguzi wa 

Rais, Wabunge na Madiwani ya Mwaka 2020 na maelekezo 

mbalimbali ya Tume. Maelekezo hayo yalitolewa kwa vyama vya siasa 

na wagombea, mawakala wa vyama vya siasa, wasimamizi wa 

uchaguzi, makarani waongozaji na wasimamizi wa vituo vya kupigia 

kura. 

Tathmini ililenga kubaini endapo sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi 

na maelekezo kwa wadau na watendaji wa uchaguzi yaliyotolewa 

wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 yalisaidia katika 

kuendesha uchaguzi na kama yalieleweka kwa wadau. 

Kati ya viongozi wa vyama vya siasa na watendaji wa uchaguzi 1,261 

waliohojiwa, 1,241 sawa na asilimia 98.4 walisema kuwa sheria, 

kanuni, maadili na vitabu vya maelekezo kwa wadau wa uchaguzi 

vilisaidia katika kuendesha uchaguzi. Aidha, waliohojiwa 20 sawa na 

asilimia 1.6 walisema kuwa sheria, kanuni, maadili na vitabu vya 

maelekezo havikusaidia katika kuendesha uchaguzi.  Matokeo haya 

yanaonesha kuwa sheria, kanuni na maelekezo kwa wadau wa 

uchaguzi yalisaidia katika kuendesha uchaguzi.  

Aidha, kuhusu kueleweka kwa sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na 

maelekezo ya Tume, viongozi wa vyama vya siasa na watendaji 1,063 

waliohojiwa, sawa na asilimia 84.3 walisema sheria, kanuni na 

maelekezo yanayotolewa na Tume yalieleweka vizuri, wakati 

waliohojiwa 198 sawa na asilimia 15.7 walieleza kuwa sheria, kanuni 

na maelekezo yanayotolewa na Tume hayakueleweka kwa wadau. 

Chati Na. 1 inaonesha matokeo ya tathmini kuhusu kueleweka kwa 

sheria, kanuni maadili ya uchaguzi na maelekezo ya Tume.  
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Chati Na. 1: Kueleweka kwa Sheria, Kanuni, Maadili ya Uchaguzi na 

Maelekezo ya Tume 

 

Matokeo haya yanaonesha kuwa sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi 

na maelekezo ya uchaguzi yaliyotumika katika kuratibu na kusimamia 

uendeshaji wa uchaguzi yalieleweka kwa wadau wengi wa uchaguzi 

na yalisaidia katika kuendesha Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. 

Waliohojiwa walipendekeza sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na 

maelekezo mbalimbali ya Tume yafanyiwe maboresho kama 

ifuatavyo: - 

(i) sheria na kanuni za uchaguzi zitafsiriwe kwa lugha ya 

Kiswahili ili zieleweke kwa urahisi kwa wadau;  

(ii) kuunganisha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na 

Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 ili 

kuwa na sheria moja ya kusimamia na kuratibu uchaguzi; 

(iii) kuangalia upya sifa za wagombea Ubunge na Udiwani 

hususan kipengele cha elimu ili kukiboresha; 
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(iv) sheria ya uchaguzi ya serikali za mitaa ifafanue zaidi 

kuhusiana na mkazi wa kawaida katika eneo la sifa za 

wagombea Udiwani, ikiwezekana mgombea huyo awe 

mkazi wa kata anayogombea; 

(v) viwango vya adhabu kwa watendaji wa uchaguzi na 

vyama vya siasa vinavyokiuka sheria viongezwe; 

(vi) afisa uchaguzi atambuliwe na sheria za uchaguzi kama 

mtendaji wa uchaguzi kama ilivyo kwa watendaji wengine 

wa uchaguzi; 

(vii) wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya jimbo na kata 

waruhusiwe kuwaapisha mawakala wa vyama vya siasa; 

(viii) wapiga kura waruhusiwe kupiga kura ya Rais katika kituo 

chochote tofauti na ilivyo sasa ambapo mpiga kura 

anaruhusiwa kupiga kura katika kituo alichojiandikisha 

tu; 

(ix) kampeni za nyumba kwa nyumba ziwekewe utaratibu ili 

zisiwe chanzo cha vurugu; 

(x) muda wa kufungua na kufunga vituo vya kupigia kura 

ubadilishwe, zoezi la kupiga kura lianze saa 12 asubuhi 

badala ya saa moja asubuhi; na 

(xi) Tume iwe na watendaji wake hadi ngazi za halmashauri. 

4.3 Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Wakati wa maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume 

ilifanya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa awamu 

mbili kama ilivyoelekezwa katika kifungu cha 15(5) cha Sheria ya Taifa 
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ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 21(5) cha Sheria ya Uchaguzi 

ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Tathmini ililenga kupata maoni 

kuhusu upatikanaji wa taarifa za uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura ulivyokuwa. Maoni hayo yalijikita katika maeneo 

yafuatayo: -  

(i)  ufanisi wa mashine za kuandikishia wapiga kura (BVR);  

(ii) upatikanaji wa kadi za mpiga kura; 

(iii) kupata taarifa kuhusu utoshelevu wa muda wa kujiandikisha;  

(iv) uhakiki wa taarifa wakati wa uwekaji wazi wa Daftari la Awali 

la Wapiga Kura;  

(v) njia zilizotumika kuhakiki taarifa za mpiga kura wakati wa 

uwekaji wazi wa Daftari la Awali la Wapiga Kura; 

(vi) changamoto zilizojitokeza wakati wa uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura; na  

(vii) mchakato wa uandikishaji katika Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura.  

4.3.1 Ufanisi wa Mashine za Kuandikishia Wapiga Kura kwa 

Kutumia Alama za Kibaiolojia - BVR  

Waliohojiwa 1,706 walitoa maoni kuhusu ufanisi wa mashine za BVR 

katika kuandikisha wapiga kura. Kati ya hao, 954 walikuwa watendaji 

wa uboreshaji na 752 walikuwa wapiga kura na viongozi wa vyama 

vya siasa. Watendaji 942 kati ya 954 ya waliohojiwa ikiwa ni sawa na 

asilimia 98.7 walieleza kuwa mashine hizo zilifanya kazi ipasavyo na 
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watendaji 12 sawa na asilimia 1.3 walisema kuna wakati mashine za 

BVR zilishindwa kufanya kazi ipasavyo.  

Waliohojiwa 467 kati ya 752 ambao ni wapiga kura na viongozi wa 

vyama vya siasa sawa na asilimia 62.1 walieleza kuwa mashine hizo 

zilifanya kazi ipasavyo na waliohojiwa 285 sawa na asilimia 37.9 

walisema kuna wakati mashine za BVR zilishindwa kufanya kazi 

ipasavyo. Matokeo haya yanaonesha kuwa mashine za BVR kwa 

kiwango kikubwa zilifanya kazi kwa ufanisi wakati wa uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

4.3.2 Upatikanaji wa Kadi ya Mpiga Kura 

Wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa 752 walihojiwa kuhusu 

upatikanaji wa kadi ya mpiga kura. Wapiga kura na viongozi wa 

vyama vya siasa 640 kati ya 752 ya waliohojiwa sawa na asilimia 85.1 

walisema upatikanaji wa kadi ya mpiga kura ulikuwa rahisi na 112 

sawa na asilimia 14.9 walisema upatikanaji wa kadi ya mpiga kura 

haukuwa rahisi.  

4.3.3 Muda wa Kujiandikisha 

Viongozi wa vyama vya siasa, wapiga kura na watendaji wa 

uboreshaji 1,706 waliulizwa kuhusu muda wa kujiandikisha au 

kuboresha taarifa za wapiga kura kituoni. Matokeo yanaonesha kuwa, 

waliohojiwa 1,104, kati ya 1,706 sawa na asilimia 64.7 walibainisha 

kuwa, muda wa uandikishaji uliowekwa na Tume ulitosha, 

waliohojiwa 561 sawa na asilimia 32.9 walisema kuwa muda wa 

uandikishaji haukutosha na waliohojiwa ambao ni 41 sawa na asilimia 
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2.4 walieleza kuwa, hawafahamu kama muda huo haukutosha au 

hautoshi. Ufafanuzi umetolewa katika Chati Na. 2. 

Chati Na. 2: Muda wa Kujiandikisha 

 

Matokeo haya yanaonesha kuwa, muda uliowekwa na Tume kwa ajili 

ya zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura unahitaji 

kuongezwa ili kutoa fursa kwa wapiga kura wengi zaidi kujiandikisha 

au kuboresha taarifa zao. 

4.3.4 Uhakiki wa Taarifa wakati wa Uwekaji wazi wa Daftari la 

Awali 

Wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa 752 waliulizwa endapo 

walihakiki taarifa zao wakati wa uwekaji wazi wa Daftari la Awali la 

Wapiga Kura. Wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa 601 kati 

ya 752 waliohojiwa sawa na asilimia 79.9 walisema walihakiki taarifa 

zao wakati wa uwekaji wazi wa Daftari la Awali la Wapiga Kura na 

151 sawa na asilimia 20.1 walisema hawakuhakiki taarifa zao.  
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Matokeo haya yanaonesha kuwa, idadi kubwa ya wapiga kura 

walihakiki taarifa zao.  

Vilevile, kwa wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa 

waliohojiwa na kutoa maoni yao kuhusu kutohakiki taarifa zao wakati 

wa uwekaji wazi wa Daftari la Awali la Wapiga Kura, walitoa sababu 

mbalimbali za kutohakiki taarifa zao. Baadhi ya sababu walizotoa ni 

pamoja na: -  

(i) kuwa na majukumu mengi hivyo kukosa muda wa 

kuhakiki;  

(ii) kutokupata taarifa kuhusiana na zoezi la kuhakiki taarifa 

za mpiga kura;  

(iii) kutojua sehemu ambapo Daftari la Awali la Wapiga Kura 

lilibandikwa; 

(iv) umbali kati ya kituo cha kujiandikishia na makazi ya 

wapiga kura; na  

(v) siku chache zilizotengwa kwa ajili ya zoezi la uwekaji wazi 

wa Daftari la Awali la Wapiga Kura. 

4.3.5 Njia Zilizotumika Kuhakiki Taarifa za Mpiga Kura  

Watu waliohojiwa ambao walihakiki taarifa zao, waliulizwa pia njia 

ambazo walitumia kuhakiki taarifa zao. Viongozi wa vyama vya siasa 

na wapiga kura 548 kati ya 601 ya waliohakiki taarifa zao sawa na 

asilimia 91.2 walisema walitumia njia ya kwenda vituoni, ambapo 

watu 31 waliohojiwa sawa na asilimia 5.1 walitumia njia ya simu za 

mkononi na watu 22 waliohojiwa sawa na asilimia 3.7 walitumia tovuti 

ya Tume kuhakiki taarifa zao. Matokeo haya yanaonesha kuwa, 
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wapiga kura wengi walikwenda kituoni moja kwa moja kuhakiki 

taarifa zao.  Aidha, matokeo haya pia, yanaonesha kuwepo kwa njia za 

kielektroniki kulitoa njia mbadala kwa wapiga kura kuhakiki taarifa 

zao. 

4.3.6 Changamoto Wakati wa Uboreshaji 

Waliohojiwa walitakiwa kuainisha changamoto walizokutana nazo 

katika zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

Changamoto walizoainisha katika maeneo yao ni pamoja na:-  

(i) baadhi ya mashine za kuandikisha (BVR-Kits) zilikuwa na 

changamoto ya kutofanya kazi na nyingine ziliharibika; 

(ii) baadhi ya wananchi walilalamikia suala la vituo vya 

kuboresha taarifa za wapiga kura kuwa mbali na makazi 

ya wananchi hasa wakati wa uboreshaji wa Daftari 

Awamu ya Pili; 

(iii) baadhi ya vituo vya kuboreshea taarifa za wapiga kura 

kuwa na watu wengi zaidi siku za mwisho; 

(iv) baadhi ya wananchi hawakuona taarifa zao kwenye 

Daftari la Awali la Wapiga Kura; 

(v) baadhi ya orodha ya watu waliojiandikisha zaidi ya mara 

moja haikupelekwa kwa wakati kwa baadhi ya vituo; 

(vi) baadhi ya wapiga kura walikuwa na kadi lakini majina yao 

hayakuwepo kwenye orodha ya wapiga kura; 

(vii) baadhi ya wananchi waliohama na kuboresha taarifa zao 

kuendelea kuonekana katika vituo vyao vya awali; 
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(viii) baadhi ya vituo vya kuandikishia wapiga kura karatasi 

zilizobandikwa kwa ajili ya uhakiki zilichanwa; 

(ix) baadhi ya wananchi kuonekana kukosa vigezo vya 

kujiandikisha na wengine kujiandikisha mara mbili; na 

(x) baadhi ya wananchi walishindwa kujiandikisha kutokana 

na muda kuwa mchache na foleni ndefu. 

4.3.7 Maoni Kuhusu Mchakato wa Uboreshaji  

Wakati wa mahojiano, maoni mbalimbali yalitolewa kuhusu 

mwenendo wa zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura katika awamu zote mbili kuelekea Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020.  

Vilevile, waliohojiwa walitoa mapendekezo mbalimbali ambayo 

yatasaidia kuboresha mazoezi mengine yajayo ya uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Baadhi ya maoni ambayo 

yalitolewa na wadau hao ni haya yafuatayo:- 

(i) Tume iweke mfumo ili wananchi waweze kujiandikisha 

kwa njia ya mtandao (Online Registration);  

(ii) elimu ya mpiga kura na uhamasishaji ifanyike ipasavyo 

kabla na wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura; na 

(iii) mashine za kuandikisha wapiga kura (BVR) ziongezwe 

kwenye vituo ili kupunguza foleni. 
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4.4 Elimu ya Mpiga Kura 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa kuzingatia kifungu cha 4C cha Sheria 

ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 imepewa mamlaka ya kutoa elimu 

ya mpiga kura na kusimamia taasisi na asasi zinazotoa elimu hiyo. 

Wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume ilitumia njia 

mbalimbali kutoa elimu ya mpiga kura zikiwemo vyombo vya habari, 

mikutano na wadau, mikutano ya hadhara, gari la elimu ya mpiga 

kura la Tume, magari ya matangazo ya halmashauri, maonesho 

mbalimbali ya kitaifa, uchaguzi wa mfano (Mock Election) na 

machapisho mbalimbali.  

Vilevile, Tume ilitoa vibali kwa taasisi na asasi za kiraia 252 kwa ajili 

ya kutoa elimu ya mpiga kura katika maeneo mbalimbali nchini. 

Tathmini ililenga kubaini endapo:-  

(i) muda wa kutoa elimu ya mpiga kura ulitosha; 

(ii) vifaa vya elimu ya mpiga kura vilikuwepo katika maeneo 

ya uchaguzi na kama ujumbe uliotolewa ulikidhi mahitaji;  

(iii) njia zilizotumika kutoa elimu ya mpiga kura kwa jamii 

zilifaa;  

(iv) wapiga kura walikuwa na uelewa wa haki ya kupiga kura 

na kubaini njia ambazo Tume inaweza kuzitumia katika 

chaguzi zijazo wakati wa kutoa elimu ya mpiga kura; na 

(v) kuna mapendekezo ya kuboresha utoaji wa elimu ya 

mpiga kura.  
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4.4.1 Muda wa Kutoa Elimu ya Mpiga Kura 

Wapiga kura 445 walihojiwa kuhusu muda unaotumika kutoa elimu 

ya mpiga kura wakati wa mchakato wa uchaguzi mkuu.  Watu 357 

waliohojiwa kati ya 445 ambao ni sawa na asilimia 80.2 walieleza 

kuwa, muda wa kutoa elimu ya mpiga kura ulitosheleza na wapiga 

kura 88 ambao ni sawa na asalimia 19.8 walieleza kuwa muda wa 

kutoa elimu ya mpiga kura haukutosha kumuelimisha mpiga kura. 

Matokeo haya yanaonesha kuwa muda uliotumika kutoa elimu ya 

mpiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 ulitosheleza 

mahitaji ya wapiga kura. Hata hivyo, waliohojiwa walipendekeza 

Tume ifanye suala la utoaji wa elimu ya mpiga kura kuwa endelevu na 

elimu isitolewe wakati wa uchaguzi pekee. 

4.4.2 Vifaa vya Elimu ya Mpiga Kura 

Wapiga kura 445 walihojiwa iwapo waliwahi kuona vifaa 

vilivyotumika kutoa elimu ya mpiga kura vikiwemo mabango, 

vipeperushi na magari ya matangazo.   Wapiga kura 394 kati ya 445 

waliohojiwa sawa na asilimia 88.5 walieleza kuwa waliona vifaa 

vilivyotumika katika kutoa elimu ya mpiga kura na wapiga kura 51 

ambao ni sawa na asilimia 11.5 walieleza kuwa hawakuona vifaa vya 

elimu ya mpiga kura.  

4.4.3 Njia Zilizotumika Kutoa Elimu ya Mpiga Kura 

Wapiga kura 445 walihojiwa kuhusu kufaa au kutokufaa kwa njia 

zilizotumika kutoa elimu ya mpiga kura wakati wa mchakato wa 

uchaguzi mkuu.  Wapiga kura 403 kati ya 445 waliohojiwa sawa na 

asilimia 90.6 walieleza kuwa njia zilizotumika kutoa elimu ya mpiga 
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kura zilikuwa zinafaa, wakati wapiga kura 42 ambao ni sawa na 

asilimia 9.4 walieleza kuwa njia zilizotumika zilikuwa hazifai. 

Matokeo haya yanaonesha kuwa njia zilizotumika katika kutoa elimu 

ya mpiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 zilikuwa 

zinafaa katika maeneo mengi.  

Aidha, Wapiga kura 445 walihojiwa pia kuhusu ufanisi wa njia 

mbalimbali zilizotumika kutoa elimu ya mpiga kura wakati wa 

mchakato wa uchaguzi mkuu. Wapiga kura 102 kati ya 445 

waliohojiwa sawa na asilimia 22.8 walionesha kuwa njia ya redio ni 

njia yenye ufanisi mkubwa na wapiga kura 80 sawa na asilimia 18.2 

walisema njia ya runinga ina ufanisi mkubwa katika kutoa elimu ya 

mpiga kura. Ufanisi wa njia nyingine zilizotumika kutoa elimu ya 

mpiga kura ni kama zinavyooneshwa katika Jedwali Na. 11. 

Jedwali Na. 11: Ufanisi wa Njia Zilizotumika Kutoa Elimu ya Mpiga Kura 

Njia za Utoaji Ujumbe Waliohojiwa Asilimia 

Redio  102 22.8 
Runinga 80 18.2 

Machapisho mbalimbali 71 16.0 

Mitandao ya kijamii  53 12.0 
Ujumbe mfupi wa 
maandishi (sms) 52 

11.6 

Magazeti 46 10.4 
Tovuti ya tume 40 9.0 
 Jumla 445 100 

 

Matokeo yanaonesha kuwa, njia za redio, runinga, machapisho 

mbalimbali ziliwafikia watu wengi.  
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4.4.4 Uelewa wa Haki ya Kupiga Kura 

Wapiga kura 445 walihojiwa iwapo walikuwa na uelewa wa haki ya 

kupiga kura ili kuchagua kiongozi wanayemtaka.  Wapiga kura 385 

kati ya 445 waliohojiwa ambao ni sawa na asilimia 86.5 walieleza 

kuwa, walikuwa na uelewa wa haki ya kupiga kura na wapiga kura 60 

sawa na asilimia 13.5 walieleza kuwa hawana uelewa wa haki ya 

kupiga kura kama inavyooneshwa katika Chati Na.3. 

Chati Na. 3: Uelewa wa Haki ya Kupiga Kura 

 

Matokeo haya yanaonesha kuwa wapiga kura katika maeneo mengi 

wana uelewa wa haki ya kupiga kura. Hata hivyo, elimu zaidi 

inahitajika ili kuwafanya wapiga kura wachache ambao hawana 

uelewa wapate uelewa huo. 

Hawana 
uelewa

13%

Wana uelewa
87%
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4.4.5 Mapendekezo ya Kuboresha Utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura 

Wakati wa mahojiano ya ana kwa ana na majadiliano ya makundi 

maalum ya wazee, vijana, wanawake na watu wenye ulemavu 

waliohojiwa walipendekeza Tume ifanye yafuatayo:- 

(i) iandae semina na warsha mbalimbali kuhusiana na 

masuala ya uchaguzi; 

(ii) Serikali iangalie uwezekano wa kuziwezesha kifedha asasi 

na taasisi zinazotoa elimu ya mpiga kura katika hatua 

mbalimbali za mchakato wa uchaguzi; 

(iii) itoe vibali kwa taasisi na asasi zenye vigezo vya kutoa 

elimu ya mpiga kura; 

(iv) iendelee kutoa elimu ya mpiga kura katika taasisi za elimu; 

(v) kwa kushirikiana na Serikali iandae mtaala wa utoaji wa 

elimu ya mpiga kura; 

(vi) iwatumie wakalimani wa lugha za alama katika kutoa 

elimu ya mpiga kura; 

(vii) iandae na kuongeza vifaa vya elimu ya mpiga kura kama 

vile machapisho mbalimbali; 

(viii) elimu ya mpiga kura iwe endelevu; 

(ix) itoe elimu ya mpiga kura katika maeneo yote hadi vijijini; 

(x) itenge fedha kwa ajili ya halmashauri kutoa elimu ya 

mpiga kura kila mwaka; 

(xi) iwashirikishe wadau wote muhimu katika hatua zote za 

uchaguzi;  
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(xii) ijitangaze kwa umma muda wote na sio kipindi cha 

uchaguzi pekee; na 

(xiii) iendelee kufuatilia taasisi na asasi zilizopewa vibali vya 

kutoa elimu ya mpiga kura. 

4.5  Wapiga Kura Wenye Mahitaji Maalum  

Kwa kuzingatia maelekezo ya Tume, watu wenye mahitaji maalum 

kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na 

wenye watoto wachanga waliokuja nao vituoni walitakiwa kupewa 

kipaumbele siku ya kupiga kura. Tathmini ililenga kubaini iwapo 

maelekezo haya yalitekelezwa na kama kulikuwa na changamoto 

katika utekelezaji wake. 

Waliohojiwa 752 kutoka katika kundi la wapiga kura na viongozi wa 

vyama vya siasa waliulizwa kuhusu watu wenye mahitaji maalum na 

makundi maalum katika jamii kupewa kipaumbele wakati wa kupiga 

kura.  Wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa 664 kati ya 752 

waliohojiwa sawa na asilimia 88.3 walisema kuwa watu wenye 

mahitaji maalum na makundi maalum katika jamii walipewa 

kipaumbele wakati wa kupiga kura. Aidha, wahojiwa 88 sawa na 

asilimia 11.7 walisema kuwa makundi maalum hayakupewa 

kipaumbele wakati wa kupiga kura kama inavyooneshwa kwenye 

Chati Na. 4. 
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Chati Na. 4: Wapiga Kura Wenye Mahitaji Maalum na Makundi Maalum 

katika Jamii Kupewa Kipaumbele Siku ya Kupiga Kura 

 

4.6  Ushirikishwaji wa Wadau wa Uchaguzi 

Tume katika kutekeleza majukumu yake hushirikisha wadau 

mbalimbali ili kuweka uwazi na kupata maoni ya kuboresha mchakato 

wa uchaguzi. Wadau ambao hushirikishwa ni pamoja na vyama vya 

siasa, wapiga kura, viongozi wa dini, taasisi na asasi mbalimbali, 

vyombo vya habari, wazee wa kimila, makundi maalum katika jamii 

kama vile wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.  

Tathmini ililenga kupata maoni kuhusu ushirikishwaji wa wadau 

katika zoezi la Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Viongozi wa vyama 

vya siasa 307 walihojiwa kuhusu Tume inavyoshirikisha wadau 

wakati wa mchakato wa uchaguzi. Wahojiwa 261 kati ya 307 ambao ni 

sawa na asilimia 85 walieleza kuwa, ushirikishwaji wa wadau wa 

uchaguzi katika mchakato wa uchaguzi ulikuwa mzuri.  

Hawakupewa 
kipaumbele

12%

Walipewa 
kipaumbele

88%
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Aidha, viongozi wa vyama vya siasa 46 waliohojiwa sawa na asilimia 

15 walieleza kuwa, ushirikishwaji wa wadau wa uchaguzi haukuwa 

mzuri. Miongoni mwa sababu zilizotolewa ni kutozingatiwa kwa 

mapendekezo au ushauri walioutoa kuboresha uendeshaji uchaguzi.  

Matokeo haya yanaonesha kuwa, katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020 ushirikishwaji wa wadau wa uchaguzi ulikuwa mzuri na 

wakuridhisha. Aidha, ili kuongeza ushiriki wa wadau wa uchaguzi 

katika chaguzi zijazo, mapendekezo yafuatayo yalitolewa:- 

(i) Serikali iwezeshe taasisi na asasi zinazotoa elimu ya mpiga 

kura; 

(ii) Tume iendelee kutoa elimu kwa wapiga kura kupitia njia 

mbalimbali kama vile vyombo vya habari, redio za kijamii 

na mikutano ya wadau; 

(iii) machapisho mbalimbali ya elimu ya mpiga kura yatolewe 

ya kutosha; 

(iv) sheria za uchaguzi zitafsiriwe kwa lugha ya Kiswahili; 

(v) uchaguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu 

usimamiwe na mamlaka moja; 

(vi) elimu ya mpiga kura na elimu ya uraia ziwe endelevu; 

(vii) wapiga kura waruhusiwe kupiga kura ya Rais katika kituo 

chochote; 

(viii) watanzania wanaoishi nje ya nchi (diaspora) waruhusiwe 

kupiga kura; 

(ix) ushiriki wa wanawake na vijana kwenye mchakato wa 

uchaguzi uboreshwe; na 
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(x) kuboresha ushiriki wa watu wenye mahitaji maalum 

kwenye mchakato wote wa   uchaguzi ikiwemo kampeni. 

4.7 Watendaji wa Vituo vya Kupigia Kura 

Katika zoezi la Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 waliajiriwa watendaji 

wa vituo 407,835 kwa ajili ya kusimamia na kuendesha zoezi la 

uchaguzi vituoni. Kati ya hao, wasimamizi wa vituo walikuwa 81,567, 

wasimamizi wasaidizi wa vituo 163,134 na makarani waongozaji 

81,567. Aidha, kulikuwa na walinzi wa vituo 81,567 ambao walihusika 

na ulinzi na usalama wa vituo vya kupigia kura.  

Tathmini ililenga kubaini iwapo watendaji waliokuwa katika vituo 

vya kupigia kura siku ya uchaguzi walitekeleza majukumu yao kwa 

kufuata sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na maelekezo 

yaliyotolewa na Tume. Aidha, ilikusudia kubaini iwapo makarani 

waongozaji waliweza kuwasaidia wapiga kura kujua vyumba vyao 

vya kupigia kura.   

Matokeo haya yanaonesha kuwa, wahojiwa 572 kati ya 752 ambao ni 

wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa sawa na asilimia 76.1 

walieleza kuwa watendaji waliokuwa katika vituo vya kupigia kura 

walifuata taratibu, maadili ya uchaguzi na maelekezo ya Tume.  

Wahojiwa 180 sawa na asilimia 23.9 walieleza kuwa watendaji wa 

vituo hawakufuata sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na maelekezo 

ya Tume. Aidha, matokeo haya yanaonesha kuwa, watendaji 

waliokuwa katika vituo vya kupigia kura walifanya kazi zao kwa 

kuzingatia sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na maelekezo ya Tume 

hali iliyowezesha zoezi la uchaguzi kukamilika kwa amani na utulivu.  
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Matokeo haya vilevile yanaonesha kuwa, watu 660 kati ya 752 

waliohojiwa sawa na asilimia 87.8 walisema kuwa makarani 

waongozaji waliwasaidia wapiga kura kutambua vyumba vya kupigia 

kura, wakati waliohojiwa 92 sawa na asilimia 12.2 walisema kuwa 

makarani waongozaji hawakuwasaidia wapiga kura kutambua 

vyumba vya kupigia kura. Matokeo haya yanaashiria kuwa, makarani 

waongozaji waliwasaidia wapiga kura kutambua vyumba 

wanavyopaswa kupigia kura siku ya uchaguzi.   

4.8 Kampeni za Uchaguzi  

Kwa mujibu wa kifungu cha 51 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 

ya 343 na kifungu cha 53 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 

Sura ya 292, wakati wa uchaguzi wagombea hupewa fursa ya kufanya 

kampeni kunadi sera zao kwa wananchi. Katika Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020, kampeni zilianza tarehe 26 Agosti, 2020 na kumalizika 

tarehe 27 Oktoba, 2020 kwa Tanzania Bara na upande wa Tanzania 

Zanzibar zilimalizika tarehe 26 Oktoba, 2020 ili kupisha kura ya 

mapema. 

Tathmini ililenga kubaini jinsi kampeni zilivyoendeshwa na maeneo 

ambayo yanahitaji kuboreshwa. Waliohojiwa 1,706 walitoa maoni 

kuhusu kampeni za uchaguzi zilivyoendeshwa. Kati ya hao, 954 

walikuwa watendaji wa uchaguzi na 752 wapiga kura na viongozi wa 

vyama vya siasa. 

Watu 1,492 kati ya 1,706 waliohojiwa sawa na asilimia 87.5 walieleza 

kuwa kampeni ziliendeshwa vizuri. Aidha, waliohojiwa 81 sawa na 

asilimia 4.7 walieleza kuwa kampeni hazikuendeshwa vizuri na 133 
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ambao ni sawa na asilimia 7.8 walieleza kuwa kampeni ziliendeshwa 

vizuri ila zinahitaji kuboreshwa.  

Matokeo yanaonesha kuwa kampeni katika Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020 ziliendeshwa vizuri na wagombea walipata fursa ya 

kunadi sera zao kwa wananchi ili wachaguliwe. Aidha, wakati wa 

majadiliano ya makundi maalum (Focus Group Discussion - FGD) ya 

wazee, vijana, watu wenye ulemavu na wanawake walioshiriki, 

walieleza kuwa kampeni zilifanyika vizuri katika maeneo yao.  

Hata hivyo, baadhi ya watu waliohojiwa walipendekeza kuwa Tume 

iboreshe baadhi ya mambo ili kufanya uendeshaji wa kampeni kuwa 

bora zaidi. Mambo yaliyopendekezwa kuboreshwa ni haya 

yafuatayo:-  

(i) kamati za maadili ya uchaguzi na kamati za uratibu wa 

kampeni ziwezeshwe nauli na posho za vikao 

zinapokutana; 

(ii) wagombea wote watoe nafasi kwa wapiga kura kuuliza 

maswali na kutoa kero zao katika mikutano ya kampeni;  

(iii) kuwe na muda maalum wa kufanya maboresho katika 

ratiba za kampeni za wagombea na taarifa ya mabadiliko 

ya ratiba za kampeni zitolewe kwa wakati; 

(iv) Mwenyekiti wa kamati ya uratibu wa kampeni awe na 

mamlaka ya kubadili ratiba ya kampeni anapopokea 

maombi ya mabadiliko bila ya kusubiri vikao vya wajumbe 

wote; 

(v) ulinzi uimarishwe katika mikutano ya kampeni;  
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(vi) vyama visisitizwe kuzingatia sheria, kanuni, maadili ya 

uchaguzi na maelekezo ya Tume katika kuendesha 

kampeni wakati wa uchaguzi; na 

(vii) ruzuku itolewe kwa vyama vyote vya siasa vyenye usajili 

wa kudumu ili kuweka usawa kwa vyama vyote katika 

kuendesha kampeni. 

4.9 Vifaa vya Uchaguzi 

Tume ilifanya ununuzi wa vifaa mbalimbali vya Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020 pamoja na uchapishaji wa fomu, sheria za uchaguzi, 

kanuni na maelekezo. Vifaa vilivyonunuliwa ni pamoja na bahasha, 

mabango, shajala, wino usiofutika, taa na betri zake, vituturi, 

masanduku ya kura, lakiri na vifaa vya elimu ya mpiga kura na 

uchapishaji wa karatasi za kura na mfano wa karatasi za kura. Tume 

ilihakikisha kuwa, vifaa vilivyonunuliwa vinapelekwa kwa wakati 

katika wilaya na halmashauri mbalimbali nchini kwa ajili ya 

kufanikisha zoezi la uchaguzi. 

Tathmini ililenga kubaini iwapo vifaa vilivyonunuliwa na kupelekwa 

katika maeneo ambayo uchaguzi ulifanyika vilikidhi mahitaji na 

vilikuwa na ubora unaotakiwa. Matokeo ya tathmini yanaonesha 

kuwa watendaji wa uchaguzi 926 walihojiwa, kati ya watendaji hao 

940 sawa na asilimia 99.0 walieleza kuwa vifaa vilivyopelekwa katika 

wilaya na halmashauri vilikidhi mahitaji, wakati waliohojiwa 14 sawa 

na asilimia 1.0 walieleza kuwa vifaa vilivyopelekwa havikukidhi 

mahitaji.  
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Matokeo haya yanaonesha kuwa, vifaa vya uchaguzi vilivyopelekwa 

katika halmashauri mbalimbali nchini vilitosheleza mahitaji hali 

iliyowezesha uchaguzi kufanyika. Aidha, kwa maeneo machache kwa 

mfano halmashauri za wilaya za Songwe, Busokelo na Sumbawanga 

ambazo vifaa vilipelekwa pungufu Tume ilifanya jitihada za kupeleka 

vifaa hivyo kabla ya siku ya uchaguzi. 

Kuhusu ubora wa vifaa vilivyopelekwa katika halmashauri kwa ajili 

ya kuendesha zoezi la uchaguzi, matokeo yanaonesha kuwa watendaji 

930 kati ya 954 waliohojiwa sawa na asilimia 97 walieleza vifaa 

vilikuwa vina ubora unaotakiwa wakati waliohojiwa 24 sawa na 

asilimia 3 walieleza, vifaa havikuwa na ubora unaotakiwa.  

Matokeo haya yanaonesha kuwa vifaa vya uchaguzi vilivyonunuliwa 

na Tume vilikuwa na ubora unaotakiwa kwa ajili ya kufanikisha zoezi 

la uchaguzi. Vilevile, katika kusambaza vifaa, Tume ilijitahidi 

kuhakikisha vifaa vyote vyenye hitilafu vinabadilishwa kabla ya siku 

ya uchaguzi. 

Aidha, waliohojiwa walitakiwa kuainisha changamoto walizokutana 

nazo wakati wa kupokea, kusambaza na kuhifadhi vifaa vya uchaguzi 

katika maeneo yao. Zifuatazo ni baadhi ya changamoto 

zilizoainishwa:-   

(i) baadhi ya maeneo yalikuwa hayafikiki kwa urahisi 

kutokana na ubovu wa miundombinu ya barabara, mfano 

halmashauri za wilaya za Kisarawe, Mkuranga, Malinyi, 

Ulanga na Gairo; 
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(ii) kuwepo kwa mvua wakati wa kipindi cha uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; 

(iii) baadhi ya vifaa kuchelewa kufika katika baadhi ya vituo, 

mfano Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni na 

halmashauri za wilaya za Kalambo, Mbeya na Gairo; na 

(iv) baadhi ya maeneo kukosa sehemu salama za kuhifadhia 

vifaa kama vile stoo mfano Halmashauri ya Manispaa ya 

Sumbawanga na Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi. 

4.10 Mawakala wa Vyama vya Siasa 

Kwa kuzingatia kifungu cha 57 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343 na kifungu cha 58 (1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 292 vyama vya siasa viliweka mawakala katika kila 

kituo cha kupigia kura.  

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, wasimamizi wa uchaguzi 

waliwaapisha mawakala wa vyama vya siasa kwa vyama ambavyo 

viliwasilisha orodha na utambulisho wa mawakala tarehe 21 Oktoba, 

2020 hadi tarehe 23 Oktoba, 2020. Hii ni baada ya Tume kuongeza siku 

mbili kwa ajili ya utekelezaji wa zoezi hilo. Tathmini ililenga kubaini 

endapo mawakala wa vyama vya siasa waliapishwa na kuruhusiwa 

kutekeleza majukumu yao kwa wakati, changamoto zilizojitokeza 

katika utaratibu wa kuwatambulisha, kuwaapisha na utekelezaji wa 

majukumu yao kwa kuzingatia sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na 

maelekezo yaliyotolewa na Tume. 
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4.10.1  Kiapo cha Mawakala 

Viongozi wa vyama vya siasa 307 walihojiwa kuhusu zoezi la kuapisha 

mawakala na utaratibu uliotumika kuwaruhusu kuingia katika vituo 

vya kupigia kura siku ya uchaguzi. Waliohojiwa walitoka katika 

baadhi ya vyama vya siasa vilivyoshiriki katika Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020. Watu 257 kati ya 307 waliohojiwa ambao ni sawa na 

asilimia 83.7 walisema mawakala waliapishwa na kuruhusiwa 

kutekeleza majukumu yao kwa wakati. Wakati waliohojiwa 38 sawa 

na asilimia 12.4 walisema kuwa, mawakala hawakuapishwa wala 

kuruhusiwa kutekeleza majukumu yao kwa wakati. Aidha, 

waliohojiwa 12 sawa na asilimia 3.9 walisema hawajui lolote 

kuhusiana na suala hili.   

Kwa kiasi kikubwa, matokeo yanaonesha kuwa mawakala wa vyama 

vya siasa waliokidhi matakwa ya kisheria na kikanuni walipata fursa 

ya kuapishwa na kutekeleza majukumu yao. Pia, matokeo yanaonesha 

kuwa, mawakala katika maeneo mengi waliapishwa kwa wakati na 

kuruhusiwa kutekeleza majukumu yao siku ya uchaguzi.  

4.10.2  Mawakala Kuzingatia Sheria, Kanuni, Maadili ya Uchaguzi na 

Maelekezo ya Tume  

Kati ya watendaji wa uchaguzi 954 waliohojiwa, 915 sawa na asilimia 

95.9 walieleza kuwa mawakala wa vyama vya siasa katika vituo vya 

kupigia kura walizingatia sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na 

maelekezo yaliyotolewa na Tume. Aidha, watendaji 39 sawa na 

asilimia 4.1 walisema kuwa mawakala wa vyama vya siasa 

hawakuzingatia sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na maelekezo 

yaliyotolewa na Tume kama inavyooneshwa kwenye Chati Na. 5. 
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Chati Na. 5: Mawakala Kuzingatia au Kutozingatia Sheria, Kanuni, Maadili ya 

Uchaguzi na Maelekezo ya Tume 

 

Matokeo haya yanaonesha kuwa mawakala waliokuwa katika vituo 

vya kupigia kura walizingatia sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na 

maelekezo ya Tume hali iliyowezesha kuwa na amani na utulivu 

katika vituo vingi vya kupigia kura siku ya uchaguzi. 

Vilevile, tathmini imebainisha changamoto mbalimbali zilizojitokeza 

wakati wa kuwaapisha mawakala wa vyama vya siasa na wakati wa 

kutekeleza majukumu yao. Changamoto hizo zilionesha kuwa baadhi 

ya:- 

(i) vyama vya siasa kuwasilisha zaidi ya wakala mmoja kwa 

kituo cha kupigia kura kinyume cha sheria za uchaguzi; 

(ii) vyama vya siasa vilitaka kubadili mawakala baada ya 

kuapishwa; 
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(iii) utambulisho wa mawakala katika baadhi ya maeneo 

ulicheleweshwa hali iliyosababisha mawakala kuchelewa 

kuingia kwenye vituo vya kupigia kura;  

(iv) wagombea kuwakataa mawakala wa vyama vyao; 

(v) mawakala wa vyama vya siasa kutojua kusoma na 

kuandika; 

(vi) mawakala wa vyama vya siasa kutaka kuingia kwenye 

vituo tofauti ya vituo walivyopangiwa na vyama vyao;  

(vii) vyama vya siasa kuwaondoa mawakala wao katika vituo 

vya kupigia kura; 

(viii) mawakala kutaka kuingilia majukumu ya watendaji wa 

vituo na baadhi yao kusababisha fujo na uharibifu wa mali; 

na 

(ix) mawakala wa vyama vya siasa kutambulishwa na chama 

zaidi ya kimoja. 

4.11 Vituo vya Kupigia Kura 

Tume ilipanga vituo vya kupigia kura kwa kuzingatia idadi ya wapiga 

kura walioandikishwa kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

katika kila kituo. Jumla ya vituo vya kupigia kura 81,567 vilipangwa 

kwa kuzingatia idadi ya wapiga kura wasiozidi 500 kwa kila kituo. 

Kati ya hivyo, vituo 80,155 vilitokana na Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura walioandikishwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi na vituo 1,412 

vilitokana na Daftari la Wapiga Kura walioandikishwa na Tume ya 

Uchaguzi ya Zanzibar. Aidha, wasimamizi wa uchaguzi walifanya 

uhakiki wa vituo vya kupigia kura pamoja na ujenzi wa vituo vya 
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muda katika maeneo ya wazi ambayo hayakuwa na majengo ya 

Umma. 

Tathmini ililenga kubaini endapo wapiga kura waliweza kufika katika 

vituo vya kupiga kura kwa urahisi na endapo mazingira ya vituo 

yalikuwa rafiki na salama kwa wapiga kura. 

4.11.1  Kufikika kwa Vituo vya Kupigia Kura 

Waliohojiwa 752 kutoka katika kundi la wapiga kura na viongozi wa 

vyama vya siasa waliulizwa kuhusu urahisi wa kufika au vinginevyo 

kwenye vituo vya kupigia kura. Watu 654 kati ya 752 waliohojiwa 

sawa na asilimia 86.9 walisema vituo vya kupigia kura vilifikika kwa 

urahisi. Wakati waliohojiwa 98 sawa na asilimia 13.1 walisema vituo 

vya kupigia kura havikufikika kwa urahisi. Matokeo haya ni kama 

yanavyooneshwa katika Chati Na. 6. 

Chati Na. 6: Kufikika kwa Vituo vya Kupigia Kura 
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Matokeo haya yanaonesha kuwa vituo vya kupigia kura katika 

maeneo mengi nchini vilifikika kwa urahisi. 

4.11.2  Usalama wa Vituo vya Kupigia Kura 

Waliohojiwa 752 kutoka katika kundi la wapiga kura na viongozi wa 

vyama vya siasa waliulizwa kuhusu usalama wa vituo vya kupigia 

kura siku ya uchaguzi. Matokeo yanaonesha kuwa waliohojiwa 687, 

kati ya 752 sawa na asilimia 91.4 walisema vituo vya kupigia kura 

vilikuwa katika mazingira rafiki na salama kwa wapiga kura wakati 

wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa 65 waliohojiwa sawa na 

asilimia 8.6 walisema vituo havikuwa mazingira rafiki na salama kwa 

ajili ya kupigia kura.  

Aidha, tathmini imebaini kuwa, katika maeneo machache kulikuwa na 

changamoto ya vituo vya wazi kukosa huduma ya vyoo, ubora 

unaohitajika, kuwa katika vyumba vidogo na kukosekana kwa ulinzi 

wa kutosha katika baadhi ya vituo vya kupigia kura.  Matokeo haya ni 

kama yanavyooneshwa kwenye Chati Na. 7. 
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Chati Na. 7: Usalama wa Vituo vya Kupigia Kura   

 

Matokeo haya yanaonesha kuwa vituo vya kupigia kura katika 

maeneo mengi vilikuwa katika mazingira rafiki na salama kwa ajili ya 

kupiga kura. 

4.12 Kupiga na Kuhesabu Kura  

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 jumla ya wapiga kura 

15,091,950 sawa na asilimia 50.72 walijitokeza kupiga kura za Rais na 

Makamu wa Rais kati ya wapiga kura 29,754,696 ya walioandikishwa. 

Kati ya kura zilizopigwa kura halali zilikuwa 14,830,195 sawa na 

asilimia 98. 3 ya kura zote zilizopigwa.  Idadi ya kura zilizokataliwa 

zilikuwa 261,755 sawa na asilimia 1.7 ya kura zote 15,091,950 

zilizopigwa ikiwa ni zaidi ya lengo la Tume kuhakikisha kuwa, kura 

zinazokataliwa hazizidi asilimia 1.6. 

Tathmini ililenga kubaini endapo vituo vya kupigia kura 

vilifunguliwa kwa wakati siku ya uchaguzi. Vilevile, ilikusudiwa 

91.4%

8.6%

0

10

20

30

40

50

60

70

80

90

100

Salama Sio salama

As
ili

m
ia



57 
 

kubaini umri na jinsi ya wapiga kura waliojitokeza kupiga kura siku 

ya uchaguzi na changamoto zilizojitokeza wakati wa zoezi la kupiga 

na kuhesabu kura.  

4.12.1  Muda wa Kufungua Vituo vya Kupigia Kura 

Jumla ya wahojiwa 752 kutoka katika kundi la wapiga kura na 

viongozi wa vyama vya siasa waliulizwa kuhusu muda ambao vituo 

vilifunguliwa siku ya kupiga kura. Watu 710 kati ya 752 waliohojiwa 

sawa na asilimia 94.4 walieleza kuwa vituo vilifunguliwa kwa wakati, 

ambapo 26 sawa na asilimia 3.5 ya waliohojiwa walieleza kuwa vituo 

havikufunguliwa kwa wakati na watu 16 sawa na asilimia 2.1 ya 

waliohojiwa walieleza kuwa hawajui. Matokeo haya yanaoneshwa 

katika Chati Na. 8. 

Chati Na. 8: Muda wa Kufungua Vituo vya Kupigia Kura 
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Matokeo yanaonesha kuwa vituo vya kupigia kura katika maeneo 

mengi vilifunguliwa kwa wakati uliopangwa kama ilivyoelekezwa na 

Tume. Hata hivyo, baadhi ya wadau waliishauri Tume kuzingatia 

muda wa kufungua vituo kwa kuwa katika maeneo yao vituo 

vilichelewa kufunguliwa. 

4.12.2  Jinsi ya Wapiga Kura 

Tathmini ililenga kubaini jinsi ya wapiga kura waliojitokeza kupiga 
kura siku ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Kati ya wapiga kura 
445 waliohojiwa ni wapiga kura 441 ndio waliojitokeza kwenda kupiga 
kura.  

Matokeo yanaonesha kuwa, wapiga kura 290 kati ya 441 waliojitokeza 

kupiga kura sawa na asilimia 65.8 walikuwa wanawake na wapiga 

kura 151 sawa na asilimia 34.2 walikuwa wanaume. Matokeo haya 

yanaonesha kuwa wanawake katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 

walijitokeza kwa wingi kupiga kura ikilinganishwa na wanaume.  
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4.12.3  Umri wa Wapiga Kura Waliojitokeza Kupiga Kura  

Wapiga kura 445 waliulizwa kuhusu kujitokeza kupiga kura siku ya 

uchaguzi. Wapiga kura 441 kati ya 445 ya waliohojiwa sawa na asilimia 

99.1 walieleza kuwa, walijitokeza kupiga kura, wahojiwa 4 sawa na 

asilimia 0.9 walisema hawakujitokeza kupiga kura. Kuhusu umri wa 

wapiga kura waliojitokeza siku ya kupiga kura, wahojiwa 98 kati ya 

441 sawa na asilimia 22.3 walikuwa vijana (umri kati ya miaka 18 – 35), 

wahojiwa 288 sawa na asilimia 65.3 walikuwa watu wa makamo (umri 

kati ya miaka 36 – 64) wakati wahojiwa 55 sawa na asilimia 12.4 

walikuwa wazee (umri wa miaka 65 na zaidi) kama inavyooneshwa 

kwenye Chati Na. 9. 

Chati Na. 9: Makundi kwa Umri wa Wapiga Kura Waliojitokeza Kupiga Kura 
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Matokeo haya yanaonesha kuwa, watu wa makamo katika Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020 walijitokeza kwa wingi ikilinganishwa na 

makundi mengine.  

4.12.4  Changamoto Wakati wa Kupiga na Kuhesabu Kura 

Watendaji wa uchaguzi 954 waliulizwa kuhusu kuwepo au 

kutokuwepo kwa changamoto wakati wa kupiga na kuhesabu kura. 

Waliohojiwa 784 kati ya 954 sawa na asilimia 82.2 walieleza kuwa 

hakukuwa na changamoto zozote katika zoezi la kupiga kura wakati 

watendaji 170 sawa na asilimia 17.8 ya waliohojiwa walieleza 

kulikuwa na changamoto. Matokeo haya ni kama inavyooneshwa 

katika Chati Na. 10. 

Chati Na. 10: Changamoto Wakati wa Kupiga na Kuhesabu Kura 

 
Matokeo yanaonesha kuwa, zoezi la kupiga na kuhesabu kura katika 

maeneo mengi lilifanyika vizuri. Hali hiyo ilitoa fursa kwa wapiga 
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kura kuwachagua wagombea waliowataka. Wakati wa majadiliano na 

makundi maalum ya wanawake, wazee, watu wenye ulemavu na 

vijana walieleza kuwa, katika maeneo wanayotoka zoezi la kupiga na 

kuhesabu kura liliendeshwa kwa amani na utulivu.   

Vilevile, walielezea kuridhishwa na utendaji wa watendaji wa vituo 

siku ya uchaguzi na suala la upatikanaji wa taarifa muhimu wakati 

wote wa uchaguzi. Baadhi ya waliohojiwa walitoa maoni kuwa zoezi 

la kupiga kura lianze saa kumi na mbili (12:00) asubuhi badala ya saa 

moja (1:00) asubuhi ili kuwapa fursa wapiga kura wenye majukumu 

mengine kuwahi kupiga kura. 

4.12.5  Kura Zilizokataliwa 

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume iliweka lengo la 

kupuguza kura zitakazokataliwa kutoka asilimia 2.58 kwa mwaka 

2015 hadi asilimia 1.6 ya kura zote zitakazopigwa. Hata hivyo, hali 

halisi imeonesha kura zilizokataliwa katika uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020 ni asilimia 1.73 ambayo ni zaidi ya lengo lililowekwa.  

Watendaji wa uchaguzi walihojiwa ili kubaini sababu za ongezeko la 

idadi ya kura zilizokataliwa. Sababu zilizobainishwa ni pamoja na:- 

(i) elimu ya mpiga kura kutofikia wapiga kura wengi katika 

baadhi ya maeneo; 

(ii) kutojua kusoma na kuandika; na 

(iii) baadhi ya wapiga kura kuharibu kura kwa makusudi. 
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4.13 Kuhesabu, Kujumlisha na Kutangaza Matokeo  

Mara baada ya kukamilika kwa zoezi la kupiga kura, vituo vya 

kupigia kura vilitumika kwa ajili ya zoezi la kuhesabu kura. 

Wasimamizi wa vituo vya kupigia kura walihesabu kura huku 

wakishuhudiwa na watu wanaoruhusiwa kisheria kuwepo wakati wa 

kuhesabu kura ikiwemo mawakala wa vyama vya siasa.  

Kabla ya kuanza kuhesabu kura masanduku ya kura yalikaguliwa ili 

kuthibitisha kuwa lakiri hazijafunguliwa. Hatua hiyo ilifuatiwa na 

wasimamizi wa vituo kufungua sanduku moja baada ya lingine na 

kuhesabu kura zote zilizomo ndani ya sanduku, kura alizopata kila 

mgombea na kura zilizokataliwa au kuharibika. Utaratibu wa 

kuhesabu kura ulizingatia misingi ya uwazi na mawakala walijaza 

Fomu Na. 16 kuonesha kuridhika au kutoridhika katika kila hatua ya 

kuhesabu kura.  

Wasimamizi wa vituo baada ya kuhesabu kura walijaza fomu za 

matokeo, Fomu Na. 21A kwa matokeo ya kiti cha Rais, Fomu Na. 21B 

kwa matokeo ya Ubunge na Fomu Na. 21C kwa matokeo ya Udiwani 

ambazo zilisainiwa na mawakala. Aidha, Wasimamizi wa vituo 

walibandika nakala za matokeo haya nje ya kituo cha kupigia kura na 

nakala nyingine waliwapatia mawakala.  Baada ya kukamilika kwa 

mchakato wa kuhesabu kura vituoni fomu za matokeo na vifaa 

vilipelekwa kwa wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo na 

wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata kwa ajili ya 

majumuisho ya kura. 
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Msimamizi wa uchaguzi baada ya kujumlisha kura za Mbunge 

alimtangaza mgombea aliyeshinda na kubandika matokeo nje ya kituo 

cha kujumlishia matokeo. Msimamizi msaidizi wa uchaguzi ngazi ya 

kata baada ya kujumlisha kura za Udiwani alimtangaza mgombea 

aliyeshinda na kubandika matokeo nje ya kituo cha majumuisho. 

Tathmini ililenga kubaini endapo kulikuwa na changamoto katika 

hatua ya kujumlisha na kutangaza matokeo ngazi ya kata na jimbo. 

4.13.1  Matokeo ya Tathmini Kuhesabu, Kujumlisha na Kutangaza 

Matokeo 

Watendaji wa uchaguzi 954 waliulizwa kuhusu changamoto wakati 

wa mchakato wa kujumlisha kura na kutangaza matokeo ya uchaguzi. 

Watendaji 870 waliohojiwa kati ya 954 sawa na asilimia 91.2 walieleza 

kuwa hakukuwa na changamoto, wakati watendaji 84 sawa na asilimia 

8.8 walitoa taarifa kuwa kulikuwa na changamoto ambazo Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi inatakiwa kuzifanyia kazi. 

Matokeo haya yanaonesha kuwa zoezi la kujumlisha na kutangaza 

matokeo katika maeneo mengi lilifanyika kwa kuzingatia sheria, 

kanuni na maelekezo ya Tume hali iliyowezesha wagombea 

walioshinda kutangazwa kuwa washindi. Katika majadiliano na 

makundi ya wazee, vijana, watu wenye ulemavu na wanawake 

walieleza kuwa mchakato wa utangazaji wa matokeo ulienda vizuri 

katika maeneo yao na matokeo yalitangazwa kwa wakati. 

Pia, tathmini ililenga kubaini endapo kulikuwa na changamoto katika 

kutuma matokeo ya kiti cha Rais kwenda Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 

Waliohojiwa 874 sawa na asilimia 92.0 walieleza kuwa hakukuwa na 
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changamoto yoyote katika utumaji wa matokeo kwenda Tume ya Taifa 

ya Uchaguzi wakati waliohojiwa 80 sawa na asilimia 8.0 walieleza 

kuwa kulikuwa na changamoto katika utumaji wa matokeo kwenda 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Changamoto hizo ni pamoja na 

kukosekana kwa huduma ya mtandao wa internet na tatizo la umeme 

katika baadhi ya maeneo. Matokeo haya yameoneshwa katika Chati 

Na. 11. 

Chati Na. 11: Utumaji wa Matokeo ya Kiti cha Rais kwenda Tume  

 

Matokeo yanaonesha kuwa, katika maeneo mengi, zoezi la kutuma 

matokeo lilifanyika vizuri bila kuwa na changamoto hali ambayo 

iliiwezesha Tume kumtangaza mshindi wa kiti cha Rais ndani ya saa 

48.  

Hata hivyo, Tume haina budi kuendelea kuzifanyia kazi changamoto 

zilizobainishwa ikiwemo kukosekana kwa huduma za mawasiliano 

Kulikuwa na 
changamoto

8%

Hakukuwa na 
changamoto

92%
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katika baadhi ya halmashauri, matatizo ya mtandao wa internet kwa 

baadhi ya maeneo na tatizo la umeme.  

4.14 Mwitikio wa Wapiga Kura 

Idadi ya wapiga kura waliojitokeza kupiga kura ya kiti cha Rais katika 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 ni 15,091,950 sawa na asilimia 50.72 

ya wapiga kura 29,754,696 walioandikishwa. Mwitikio huu ni mdogo 

ikilinganishwa na asilimia 67.34 ya wapiga kura 15,596,110 

waliojitokeza kupiga kura ya kiti cha Rais kati ya wapiga kura ya 

23,161,440 waliojiandikisha katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015. 

Chati Na. 12 inaonesha mwitikio wa wapiga kura katika chaguzi kuu 

sita (6) zilizopita. 

Chati Na. 12: Mwitikio wa Wapiga Kura kwa Chaguzi Kuu Sita 

 

Tathmini ililenga kubaini mambo yaliyosababisha asilimia ya wapiga 

kura waliojitokeza kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
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2020 kupungua na kupata maoni ya nini kifanyike ili kuongeza idadi 

ya wapiga kura wanaojitokeza kupiga kura katika chaguzi zijazo. 

Katika tathmini ya mwitikio wa wapiga kura, jumla ya mikutano na 

mijadala 24 ilifanyika. Walengwa wa mikutano hiyo walitoka kwenye 

makundi mbalimbali wakiwemo makundi ya wazee, vijana, watu 

wenye ulemavu na wanawake.  

Waliohojiwa waliulizwa kuhusu mwitikio mdogo wa wapiga kura 

kwa baadhi ya maeneo siku ya kupiga kura. Baadhi ya sababu 

zilizobainishwa ni pamoja na zifuatazo:-  

(i) baadhi ya wapiga kura kuwa maeneo tofauti na vilipo vituo 

walivyojiandikishia siku ya kupiga kura kwa sababu 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na kazi, kilimo, safari na masomo; 

(ii) elimu ya mpiga kura iliyotolewa kutofika katika baadhi ya 

maeneo; 

(iii) kukosekana kwa elimu ya uraia ya kutosha; 

(iv) umbali wa vituo vya kupigia kura kwa baadhi ya maeneo; 

(v) baadhi ya wagombea kushindwa kutekeleza ahadi wanazotoa 

wakati wa kampeni; 

(vi) wagombea kuchaguliwa bila kupingwa katika baadhi ya 

maeneo; 

(vii) baadhi ya wapiga kura kupoteza kadi za kupigia kura; 

(viii) hofu ya usalama wakati wa kupiga kura kwa baadhi ya maeneo; 

(ix) baadhi ya wapiga kura kuwa na imani kuwa mgombea wa 

chama fulani atashinda;  

(x) wapiga kura kujikita zaidi katika shughuli nyingine za 

uzalishaji siku ya kupiga   kura; 
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(xi) baadhi ya vyama kuwashawishi wapiga kura wasiende kupiga 

kura; 

(xii) baadhi ya vyama kukosa sera bora za kuwavutia wapiga kura; 

(xiii) hali ya hewa katika baadhi ya maeneo hususan maeneo yenye 

mvua kipindi cha mwezi Oktoba; 

(xiv) baadhi ya wananchi kujiandikisha kupiga kura kwa lengo la 

kupata kadi ya mpiga   kura ili waitumie kwa shughuli 

nyingine; 

(xv) baadhi ya wapiga kura kutohakiki majina yao kwenye Daftari 

hivyo kushindwa kufahamu vituo watakavyopigia kura vilipo;  

(xvi) baadhi ya vyama kushindwa kufanya kampeni za kutosha 

katika maeneo yote; na  

(xvii) baadhi ya vyama kununua kadi za wapiga kura ili wapiga kura 

washindwe kwenda   kupiga kura. 

Walengwa wa zoezi la tathmini kutoka katika makundi ya wazee, 

vijana, watu wenye ulemavu na wanawake walipendekeza mambo 

yafuatayo ili kuboresha mwitikio wa wapiga kura katika chaguzi 

zijazo. Baadhi ya mambo yaliyopendekezwa ni yafuatayo:-  

(i) elimu ya mpiga kura iwe endelevu; 

(ii) taasisi na asasi zinazohusika na utoaji wa elimu ya mpiga kura 

ziruhusiwe kutoa elimu endelevu; 

(iii) uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura uwe 

endelevu; 

(iv) watendaji wa Tume waendelee kusimamia uchaguzi kwa 

kuzingatia sheria, kanuni   na maadili ya kazi bila upendeleo; na 
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(v) Tume ianzishe utaratibu wa kupiga kura kwa njia ya mtandao 

(electronic voting). 

4.15 Taarifa za Watazamaji wa Uchaguzi, Taasisi na Asasi zilizotoa 

Elimu ya Mpiga Kura 

Kwa kuzingatia kanuni ya 23(1) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 

Wabunge za Mwaka 2020 na kanuni ya 21(1) ya Kanuni za Uchaguzi 

wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za Mwaka 2020, 

watazamaji wa uchaguzi wanatakiwa, katika kipindi kisichozidi 

miezi miwili tangu tarehe ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi 

kuwasilisha taarifa zao Tume.  

Jumla ya taasisi na asasi 18 kati ya taasisi na asasi 117 zilizopewa 

vibali vya kutazama uchaguzi mkuu zilitekeleza takwa hilo la 

kisheria. Kati ya taasisi na asasi 18 zilizowasilisha taarifa za utazamaji 

wa uchaguzi, 13 ni za ndani ya nchi wakati 5 ni taasisi za kimataifa. 

Maoni na mapendekezo mbalimbali yalitolewa katika taarifa za 

watazamaji zilizowasilishwa.  

Aidha, kwa mujibu wa kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343, Tume ilitoa vibali kwa asasi 252 kwa ajili ya 

kutoa elimu ya mpiga kura katika maeneo mbalimbali wakati wa 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Taasisi na asasi 107 ndizo 

zilizowasilisha taarifa zao kuhusu namna walivyotoa elimu ya mpiga 

kura wakati wa uchaguzi mkuu. 

Aidha, watazamaji wa uchaguzi, taasisi na asasi zilizotoa elimu ya 

mpiga kura walionesha kuridhishwa na jinsi zoezi la uchaguzi 
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liivyoendeshwa na kuainisha mafanikio, changamoto, maoni na 

mapendekezo kwa Tume. 

4.15.1  Mafanikio 

Tume baada ya kupokea taarifa za watazamaji, taasisi na asasi zilizotoa 

elimu ya mpiga kura, ilipitia taarifa hizo ambazo pamoja na mambo 

mengine, ziliainisha mafanikio katika mambo yafuatayo:- 

(i) kuendesha uchaguzi huru, wa haki na wa kuaminika; 

(ii) kuwepo idadi kubwa ya vituo vya kupigia kura na 

vinavyofikika; 

(iii) kutangaza matokeo ndani ya saa 48 baada ya zoezi la 

kupiga kura kukamilika; 

(iv) wapiga kura kutumia muda mfupi katika vituo vya 

kupigia kura ambao ni wastani wa dakika 6 kupiga kura; 

(v) kuendelea kuweka majalada ya nukta nundu (Tactile 

ballot folder) katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya 

kuwawezesha watu wenye ulemavu wa kutokuona kupiga 

kura; 

(vi) muda wa kutosha uliotolewa kwa wagombea kufanya 

kampeni na kampeni kufanyika kwa amani na utulivu; 

(vii) kuwepo kwa amani na utulivu siku ya kupiga kura; 

(viii) kuwepo kwa mawakala wa vyama vya siasa katika vituo 

vya kupigia kura; 

(ix) wapiga kura wenye mahitaji maalum kusaidiwa bila 

kubughudhiwa vituoni; 
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(x) vituo vingi kufunguliwa na kufungwa kwa wakati kama 

ilivyoelekezwa katika sheria; 

(xi) kuwepo kwa vifaa vya kupigia kura katika vituo vyote vya 

kupigia kura; na 

(xii) uchaguzi kufanyika siku ya Jumatano na Serikali 

kuitangaza siku hiyo kuwa siku ya mapumziko. 

4.15.2   Changamoto 

Tume baada ya kupokea taarifa za watazamaji na asasi zilizotoa elimu 

ya mpiga kura, ilipitia taarifa hizo ambazo pamoja na mambo mengine 

ziliainisha changamoto mbalimbali kama ifuatavyo:- 

(i) baadhi ya vituo kuwa katika vyumba vidogo; 

(ii) baadhi ya vifaa kuchelewa kufika katika baadhi ya vituo; 

(iii) baadhi ya wapiga kura kutokuwa katika maeneo 

waliojiandikisha hivyo kushindwa kupiga kura; 

(iv) baadhi ya taasisi na asasi kukosa fedha kwa ajili ya 

kuendesha elimu ya mpiga kura; na 

(v) elimu ya mpiga kura kutopewa muda wa kutosha hali 

iliyosababisha kiwango kidogo cha wapiga kura 

waliojitokeza siku ya uchaguzi Mkuu.  

4.15.3   Maoni na Mapendekezo 

Mikutano mbalimbali ya wadau iliyofanyika nchi nzima kuhusu 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na uchaguzi mkuu 

ulivyoendeshwa. 
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 Maoni na mapendekezo mbalimbali ya kuboresha chaguzi zijazo 

yalitolewa kama yafuatayo:- 

(i) sheria za uchaguzi zitafsiriwe kwa lugha ya Kiswahili; 

(ii) uchaguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu 

zisimamiwe na mamlaka moja; 

(iii) elimu ya mpiga kura na elimu ya uraia iwe endelevu; 

(iv) Serikali iwezeshe taasisi na asasi zinazotoa elimu ya 

mpiga kura; 

(v) wapiga kura waruhusiwe kupiga kura ya Rais katika kituo 

chochote; 

(vi) watanzania wanaoishi nje ya nchi (diaspora) waruhusiwe 

kupiga kura; 

(vii) wagombea Ubunge na Udiwani wanaochaguliwa bila 

kupingwa wapigiwe kura; 

(viii) ushiriki wa wanawake na vijana kwenye mchakato wa 

uchaguzi uboreshwe;  

(ix) kuboresha ushiriki wa watu wenye mahitaji maalum 

kwenye mchakato wote wa   uchaguzi ikiwemo kampeni; 

(x) uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura uwe 

endelevu;  

(xi) kuunganisha mifumo ya usajili na utambuzi wa watu ili 

kurahisisha zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura; 
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(xii) vituo vya kupigia kura viongezwe katika baadhi ya 

maeneo ili kuwa karibu zaidi na wapiga kura; 

(xiii) wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya jimbo na kata 

wapewe mamlaka ya kuapisha mawakala; 

(xiv) viwango vya malipo ya watendaji wa uchaguzi 

viongezwe ili kuendana na mahitaji halisi; 

(xv) Tume iangalie uwezekano wa kuwa na maghala au stoo 

zake za kuhifadhia vifaa vya uchaguzi katika 

halmashauri; 

(xvi) maafisa TEHAMA watambuliwe kama watendaji wa 

uchaguzi wanaoteuliwa; 

(xvii) mifumo ya TEHAMA ya uchaguzi iboreshwe zaidi kwa 

chaguzi zijazo; 

(xviii) Tume iwe na ofisi na watendaji wake katika ngazi ya 

halmashauri; 

(xix) Tume iangalie uwezekano wa kupiga kura kwa njia ya 

mtandao; 

(xx) baadhi ya makundi kama polisi na watendaji wa uchaguzi 

watengewe siku maalum ya kupiga kura; 

(xxi) kampeni ziwe na wakalimani wa lugha za alama; 

(xxii) wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata wawe 

na mfumo wa TEHAMA wa kukusanya matokeo na 

kuyapeleka jimboni; 

(xxiii) elimu ya uraia itiliwe mkazo zaidi; 
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(xxiv) mikutano ya Tume na wadau iwe endelevu; 

(xxv) kuwapatia ulinzi baadhi ya watendaji wa uchaguzi ngazi 

ya halmashauri pamoja na familia zao wakati wa 

uchaguzi; 

(xxvi) Tume iendelee kushirikiana na wadau wote wa uchaguzi 

ikiwa ni pamoja ya vyama vyote vya siasa; na 

(xxvii) Tume iendelee kuwaruhusu wapiga kura ambao 

wamepoteza au kadi zao kuharibika ili kutumia 

vitambulisho mbadala kupigia kura ikiwa ni pamoja na 

barua za utambulisho kutoka kwa watendaji.
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SURA YA TANO 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

5.1  Hitimisho 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi imefanya Tathmini ya Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020 ikiwa ni mara ya pili tangu kuanzishwa kwake. Tathmini 

ya kwanza ilifanyika baada ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015. Kama 

ilivyokuwa kwa Tathmini ya mwaka 2015, tathmini hii imefanyika kwa 

kuwashirikisha wadau mbalimbali. Wadau hao ni watendaji wa 

uchaguzi ambao ni (waratibu wa uchaguzi wa mikoa yote ya Tanzania 

Bara na Zanzibar, wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo yote, 

maafisa uchaguzi na maafisa ugavi kutoka Tanzania Bara), vyama vya 

siasa, wapiga kura, makundi maalum ya wanawake, wazee, vijana na 

watu wenye ulemavu, taasisi na asasi zilizotoa elimu ya mpiga kura, 

na watazamaji wa ndani na wa kimataifa. 

Lengo la tathmini lilikuwa ni kupata maoni kutoka kwa wadau wa 

uchaguzi kuhusu zoezi la Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na 

Madiwani wa Mwaka 2020 lilivyoendeshwa. Pia, Tume ilitaka kupata 

maoni kuhusu mambo mbalimbali ikiwemo utekelezaji wa sheria za 

uchaguzi, kanuni, maadili ya uchaguzi, miongozo na maelekezo ya 

Tume yalivyofanya kazi katika kusaidia kuendesha zoezi la uchaguzi. 

Maeneo mengine ambayo Tume ilitaka kupata maoni ni katika utoaji 

wa elimu ya mpiga kura, uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura, vifaa vya uchaguzi, ushirikishwaji wa wadau,ushirikishwaji wa 

taasisi na asasi mbalimbali, uendeshaji wa kampeni za uchaguzi, hali 
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ya vituo vya kupigia kura, zoezi kupiga kura lilivyofanyika, mwitikio 

wa wapiga kura na uwepo wa kura zilizoharibika.  

Tathmini hii pia ilihusisha mapitio ya taarifa mbalimbali za watazamaji 

wa uchaguzi ambazo zimebainisha kuwa, Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020 ulikuwa huru, wa haki na wa kuaminika. Vilevile, matokeo ya 

tathmini yameonesha kuwa katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 

sheria, kanuni na taratibu za uchaguzi zilizingatiwa na wadau walipata 

fursa ya kushiriki kikamilifu katika mchakato wote. Aidha, matokeo 

yameonesha kuwa uteuzi wa wagombea, kampeni, kupiga kura na 

kuhesabu kura, kujumlisha na kutangaza matokeo yaliendeshwa kwa 

mujibu wa katiba, sheria, kanuni na maelekezo ya Tume, 2020. 

Katika Tathmini iliyofanyika, Tume imebainisha changamoto 

zifuatazo:- 

(i) baadhi ya maeneo kuwa na mwitikio mdogo wa wapiga kura 

uliosababishwa na baadhi ya wapiga kura kutofikiwa na 

elimu ya mpiga kura na uraia, kuhama makazi, umbali wa 

vituo, wagombea kupita bila kupingwa, hofu ya kujitokeza 

kwa vurugu na vitisho pamoja na uwepo wa mvua siku ya 

uchaguzi katika baadhi ya maeneo;  

(ii) baadhi ya watu walishindwa kuboresha taarifa zao kutokana 

na siku zilizotengwa kwa ajili ya zoezi la Uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kuwa chache; 

(iii) uwepo wa mvua nyingi zilizoharibu miundombinu ya 

barabara, hivyo kuathiri usafirishaji na usambazaji wa vifaa 
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vya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura katika 

baadhi ya maeneo; na 

(iv)  mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19 wakati wa zoezi la 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura awamu ya 

pili; 

(v) baadhi ya asasi na taasisi zilizopewa vibali vya kutoa elimu ya 

mpiga kura kushindwa kutoa elimu hiyo;  

(vi) baadhi ya wananchi kushindwa kuhakiki taarifa zao hivyo 

kushindwa kutambua vituo vyao vya kupigia kura;  

(vii) madai ya baadhi ya wagombea kuwa hawakupata majibu ya 

rufaa zao, wakati hakuna kumbukumbu za rufaa hizo 

kupokelewa wala kusajiliwa na Tume;  

(viii) madai ya baadhi ya mawakala wa vyama vya siasa kuzuiliwa 

kuingia kwenye vituo vya kupigia kura; na 

(ix) baadhi ya maeneo kampeni kutokufanyika vizuri kwa sababu 

baadhi ya wagombea walikiuka maadili ya uchaguzi ikiwemo 

kutoa lugha ya matusi, wagombea kutofanya kampeni za 

kutosha, hofu ya fujo jambo lililosababisha wapiga kura 

kutojitokeza kusikiliza sera za wagombea. 

5.2  Mapendekezo 

Tathmini ililenga pamoja na mambo mengine, kuboresha utendaji kazi 

wa Tume na kuongeza mwitikio wa wapiga kura katika chaguzi zijazo. 

Ili kufikia lengo hili, yafuatayo yanapendekezwa: - 

(i) kuwe na watendaji wa Tume hadi ngazi ya halmashauri; 
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(ii) mamlaka husika ziangalie uwezekano wa kuunganisha Sheria 

ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, Sura ya 292 ili kurahisisha   utekelezaji wa 

sheria hizo; 

(iii) sheria za uchaguzi zitafsiriwe kwa lugha ya Kiswahili; 

(iv) Serikali iangalie uwezekano wa kuziwezesha kifedha asasi na 

taasisi zinazotoa elimu ya mpiga kura katika hatua mbalimbali za 

mchakato wa uchaguzi; 

(v) uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura uwe endelevu; 

(vi) elimu ya mpiga kura iwe endelevu, msisitizo utolewe kwa 

matumizi ya njia zitakazowezesha Tume kuwafikia wapiga kura 

wengi zaidi kama vile matumizi ya redio za kijamii na elimu ya 

nyumba kwa nyumba kupitia viongozi wa serikali za mitaa; 

(vii) elimu ya uraia itiliwe mkazo zaidi kuwafanya wananchi 

watambue haki yao ya kupiga kura; 

(viii) utaratibu uliotumika katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 

katika kuhesabu, kujumlisha na kutangaza matokeo na 

kuiwezesha Tume kutangaza matokeo hayo katika kipindi kifupi 

uendelezwe na ikiwezekana uboreshwe zaidi; na 

(ix) sifa za wagombea Ubunge na Udiwani ziangaliwe upya hasa 

kipengele cha elimu kwa kuongeza sifa ya kuwa na elimu ya 

angalau kidato cha nne. 
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Kiambatisho Na. 1: Orodha ya Mikoa na Halmashauri/Wilaya 
zilizofanyiwa Tathmini 

NA. MIKOA HALMASHAURI/ 
WILAYA 

JIMBO KATA/ SHEHIA 

1. Arusha  Arusha CC Arusha Mjini Sekei 

Lemara 

Arusha DC Arumeru 
Magharibi 

Sokoni II 

Kiutu 

2. Kilimanjaro Moshi MC Moshi Mjini Kilimanjaro 

Korongoni 

Kiusa 

Msaranga 

Hai DC Hai Muungano 

Bomang'ombe 

Masama Kusini 

Bondeni 

3. Tanga Korogwe TC Korogwe Mjini Kilole 

Mtonga 

Korogwe DC Korogwe Vijijini Hale 

Mnyuzi 

4. Dar es Salaam Temeke MC Temeke Miburani 

Kurasini 

Ubungo MC Ubungo Ubungo 

Manzese 

5. Morogoro Morogoro MC Morogoro Mjini Mbuyuni 

Mji Mkuu 

Mvomero DC Movomero Lubungo 

Melela 

6. Pwani Kibaha TC Kibaha Mjini Tangini 

Maili Moja 

Kibaha DC Kibaha Vijijini Janga 

Mtongani 

7. Dodoma Dodoma CC Dodoma Mjini Miyuji 

Madukani 

Bahi DC Bahi Bahi 

Kigwe 

8. Simiyu Bariadi DC Bariadi Ng'uliyati 

Dutwe 

Itilima DC Itilima Lagangabilili 

Budalabujiga 

9. Singida Singida MC Singida Mjini Kindai 
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NA. MIKOA HALMASHAURI/ 
WILAYA 

JIMBO KATA/ SHEHIA 

Mindunduruni 

Ikungi DC Singida Mashariki Ntuntu 

Unyahati 

10. Shinyanga Shinyanga MC Shinyanga Mjini Ibinzamata 

Mjini 

Kahama MC Kahama Mjini Kagongwa 

Kahama Mjini 

11.. Lindi Lindi MC Lindi Mjini Matopeni 

Makonde 

Mtama DC Mtama Majengo 

Mtama 

12. Mtwara Mtwara MC Mtwara Mjini Majengo 

Vigaeni 

Mtwara DC Mtwara Vijijini Nalingu 

Libebe 

13. Ruvuma Songea DC Peramiho Peramiho 

Litisha 

Songea MC Songea Mjini Mfaranyaki 

Lizabon 

14. Iringa Iringa MC Iringa Mjini Isakalilo 

Kwakilosa 

Kilolo DC Kilolo Mtitu 

Ihimbo 

15. Mbeya Mbeya CC Mbeya Mjini Ilomba 

Sisimba 

Mbeya DC mbeya Vijijini Utenguleusomgwe 

Msalala 

16. Njombe Makambako TC Makambako Maguvani 

Mlowa 

Njombe TC Njombe Mjini Njombe Mjini 

Mji Mwema 

17. Rukwa Sumbawanga MC Sumbawanga 
Mjini 

Sumbawanga 

Lwiche 

Kalambo DC Kalambo Lyowa 

Matai 

18. Songwe Tunduma TC Tunduma Chapwa 

Katete 

Mbozi DC Vwawa Ihanda 

Ilolo 
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NA. MIKOA HALMASHAURI/ 
WILAYA 

JIMBO KATA/ SHEHIA 

19. Geita Geita TC Geita Mjini Kalangalala 

Bombambili 

Geita DC Geita Vijijini Nzera 

Nkome 

20. Mwanza Ilemela MC Ilemela Kiseke 

Kirumba 

Mwanza CC Nyamagana Mabatini 

Nyamagana 

21. Kigoma Kigoma MC Kigoma Mjini Rubuga 

Machinjioni 

Kigoma DC Kigoma Kaskazini Mwandiga 

Bitale 

22. Tabora Nzega TC Nzega Mjini Miguwa 

Itilo 

Tabora MC 
 

Tabora Mjini 
 

Ipuli 

Ng'imbo 

23. Kusini Pemba Chakechake 
 

Chakechake Madungu 

Msingini 

Chonga Kilindi 

Matale 

Chonga 

24. Mjini 
Magharibi 

Mjini Kwahani Sebleni 

Muungano 

Magharibi B Dimani Tomondo 

Kisauni 
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Kiambatisho Na. 2: Mpango wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Tathmini 
ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 

NA. MAPENDEK
EZO 

MKAKATI WA UTEKELEZAJI VIASHIRIA VYA 
UPIMAJI 

MUDA WA 
UTEKELEZAJI 

RASILI
MALI 

MHUSIKA 

1. Maboresh
o ya Sheria 
za 
uchaguzi 

a) Sheria za uchaguzi 
zitafasiriwe kwa lugha 
ya Kiswahili ili 
zieleweke kwa 
wananchi. 

b) Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 
na Sheria ya Uchaguzi 
ya Serikali za Mitaa, 
Sura ya 292 
ziunganishwe pamoja 
ili kuondoa 
mkanganyiko. 

c) Tume ifanye 
maboresho ya sheria ili 
kuhusisha maoni ya 
wadau 

a) Kupungua kwa 
malalamiko 
kuhusu tafsiri 
ya sheria za 
uchaguzi. 

 
b) Kuwepo kwa 

sheria moja 
inayojumuisha 
masuala yote ya 
uchaguzi 

Mwaka 2021 - 
2024 

 Tume kwa 
kushirikiana 
na Ofisi ya 
Mwanasheria 
Mkuu wa 
Serikali 

2. Mwitikio 
wa wapiga 
kura 

a) Elimu ya mpiga kura 
iwe endelevu na itolewe 
mpaka ngazi ya kata na 
kijiji. 

b) Asasi zinazotoa elimu ya 
mpiga kura ziwezeshwe 
ili ziweze kufika maeneo 
yasiyofikika 

c) Elimu ya Uraia itolewe 
kwa ufanisi na mamlaka 
husika 

Ongezeko la Wapiga 
Kura. 

Mwaka 2021 - 
2025 

 Tume ya 
Taifa ya 
Uchaguzi 
kwa 
kushirikiana 
na Msajili wa 
Vyama vya 
siasa Nchini 

3. Kuboresha 
Utoaji wa 
elimu ya 
mpiga 
kura 

a) Tume itoe elimu 
endelevu ya mpiga kura 
katika ngazi ya kata na 
kijiji. 

b) Tume iwe na vipindi 
maalumu vya redio na 
runinga mara baada ya 
uchaguzi mkuu  ili kutoa 
elimu endelevu kwa 
wapiga kura. 

Ongezeko la 
mwitikio wa wapiga 
kura  

Mwaka 2021 - 
2025 

 Tume ya 
Taifa ya 
Uchaguzi 

  c) Kuandaa vipeperushi 
pamoja na kubandika 
stika zenye ujumbe 
kuhusu elimu ya mpiga 
kura katika vyombo 
mbalimbali vya usafiri. 

d) Kuhuisha Mpango 
mkakati wa elimu ya 
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NA. MAPENDEK
EZO 

MKAKATI WA UTEKELEZAJI VIASHIRIA VYA 
UPIMAJI 

MUDA WA 
UTEKELEZAJI 

RASILI
MALI 

MHUSIKA 

mpiga kura ili kuweka 
maoni ya Wadau 

e) Tume iwatumie viongozi 
wa Serikali ya mtaa/ 
vijiji katika kutoa elimu 
ya mpiga kura 

4. Uboreshaji 
wa Daftari 
la 
Kudumu 
la mpiga 
kura 

a) Sheria za Uchaguzi 
ziboreshwe ili uboreshaji 
ufanyike mara kwa mara 
badala ya mara mbili 
kati ya uchaguzi mkuu 
mmoja na mwingine 

b) Kuwe na ofisi za 
kudumu za Tume katika 
kila halmashauri 
zitakazo kuwa zinafanya 
uboreshaji wa mara kwa 
mara. 

Kuongezeka kwa 
idadi ya wapiga 
kura kwenye Daftari 
la Kudumu la 
Wapiga Kura. 

Mwaka 2021 - 
2025 

 Tume ya 
Taifa ya 
Uchaguzi 

5. Uendeshaj
i wa 
kampeni 

Maadili ya uchaguzi   
yafanyiwe mapitio kwa 
lengo la kuongeza adhabu 
kwa wanaokiuka maadili 
wakati wa kampeni.  

Kupungua kwa 
vitendo vya 
ukiukwaji wa 
maadili ya uchaguzi. 

Kabla ya 
Uchaguzi 
Mkuu wa 
Mwaka 2025. 

 Tume ya 
Taifa ya 
Uchaguzi 
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